ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำชี้แนะปัญหา Paste maker

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำชี้แนะปัญหา Paste maker

โพสต์โดย teerakrit » เสาร์ ธ.ค. 25, 2021 4:25 pm

ผมลองเอา Paste Maker มาทำเจลสูตรด้านล่างนี้ครับ
1. น้ำ 6.8 กรัม
2. Paste Maker 2.5 กรัม
3. กลีเซอรีน 0.4 กรัม
4. ทวีน20 และกลิ่น 0.2 กรัม
5. PE9010 Preserv 0.1 กรัม

ทำตามคำแนะนำของสารตัวนี้ จนได้เป็นเจลใสใส่ขวดไว้ครับ แต่ผมลืมไว้ในรถที่จอดตากแดดไว้ตอนเที่ยง ประมาณเกือบ 2 ชม. พอมาพบอีกครั้งปรากฏว่าเจลละลายกลายเป็นของเหลวเลยครับ

รบกวนแอดมินชี้แนะด้วยครับว่าผิดพลาดในการทำตรงจุดใด หรือสารตัวนี้ทนความร้นได้น้อยครับ
teerakrit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำชี้แนะปัญหา Paste maker

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 31, 2021 11:28 am

สวัสดีคะ

สาเหตุเนื่องจาก Paste Maker มีจุดหลอมเหลวไม่สูงนัก เมื่อถูกความร้อนในที่จอดรถก็ทำให้เกิดการหลอมเหลว ทำให้เนื้อสูตรอ่อนตัว

ไม่ทราบลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ท่านสมาชิกต้องการผสม เป็นแบบไหน เพื่อให้ทีมงานแนะนำได้ถูกต้องว่าควรใช้ส่วนผสมตัวไหนแทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง