ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำอัตราส่วนสารที่ควรใส่ในสูตร shampoo

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำอัตราส่วนสารที่ควรใส่ในสูตร shampoo

โพสต์โดย khun_moon » อังคาร พ.ย. 30, 2021 2:23 pm

สวัสดีค่ะ

ตั้งสูตร Shampoo ไว้และต้องการใส่ Biotin Express ในสูตร อัตราที่แนะนำคือ 1% และในรายละเอียดระบุเพิ่มเติมว่า ต้องใส่ Urea และ Triacetin เพิ่ม เพื่อให้พาเข้าสู่ผิวได้ดีมากยิ่งขึ้น

ขอยกข้อความมาแปะนะคะ
:mrgreen: ในสูตรที่มีการใช้ Biotin ชนิดใดๆ ควรมี Urea 3-7% (แนะนำ 5%) ซึ่งจะสามารถช่วยนำพา Biotin เข้าสู่ผิวได้ดีขึ้น โดยพบว่าสามารถช่วยนำพา Biotin เข้าสู่ผิวได้มากขึ้นไม่ต่ำกว่า 2เท่า เมื่อเทียบกับสูตรที่ไม่มีการใช้ Urea , ทั้งนี้ ในสูตรที่มีการใช้ Urea ควรมีการเติม Triacetin ในอัตราประมาณ 10% ของ Urea (เช่น Urea 5% ให้ใช้ Triacetin 0.5%) เพื่อช่วยควบคุมค่า pH ของสูตร ไม่ให้ Urea เสื่อมคุณภาพได้ :mrgreen:

ทั้งนี้ Triacetin ต้องการตัว solvent มาทำละลาย โดยเราเลือกไว้คือ Ethoxydiglycol (1-10%) และ 1,3-Propanediol (1-20%) เพราะตั้งต้นเป็นแชมพูสูตรอ่อนโยน แพ้ง่าย จึงต้องการสารที่ค่อนข้างปลอดภัยต่อผิวบอบบาง
1.) solvent ที่เลือกมา ใช้ได้ในสูตรแชมพูคุณสมบัติแบบนี้ไหมคะ จะเกิดการระคายเคืองหรือปล่าว
2.) ถ้า solvent ตัวไหนใช้ได้ หรือมีตัวอื่นแนะนำ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ แล้วต้องใช้ในปริมาณ (%)เท่าไร กับการที่เรากำหนด Biotin Express 1%/ Urea 5%/ Triacetin 0.5% ในปริมาตรสูตร 1 kg.
Base : Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) ค่ะ

หลังได้รับคำแนะนำ จะทำการสั่งซื้อรายการเข้าไปค่ะ
khun_moon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำอัตราส่วนสารที่ควรใส่ในสูตร shampoo

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 05, 2021 11:59 pm

สวัสดีคะ

Triacetin ไม่ต้องใช้ solvent ใดๆ แล้วคะ ให้ผสม Triacetin เข้ากับ Sulfate Free Shampoo Base ปั่นให้เข้ากัน จะกลายเป็นสีขาวขุ่น กึ่งใส จากนั้นเติมส่วนผสมอื่นๆตามปกติ ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง