ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการทำสบู่เจลลี่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการทำสบู่เจลลี่

โพสต์โดย dorothy-pop » พฤหัสฯ. พ.ย. 04, 2021 9:38 am

สวัสดีค่ะ

อยากสอบถามเรื่องการทำสบู่เจลลี่ค่ะ อยากทำสบู่เจลลี่ที่มีความเด้ง เนื้อแน่น และมีความคงตัวได้ดีค่ะ โดยลองใช้ Kappa Carrageenan เป็นตัวขึ้นเนื้อค่ะ ลองขึ้นตัวอย่าง2ความเข้มข้น คือ 1.5% และ 2%

โดยมีสูตรดังนี้ค่ะ

DI Water xx
Kappa Carrageenan 1.5 / 2
surfactant 30
Glycerin 15
Disodium EDTA 0.2
Phenoxyethanol 1

ทดลองขึ้นตัวอย่างแล้วสบู่มีความเหลวค่ะ ไม่แข็งตัวเป็นเนื้อเจลลี่เลยค่ะ อยากสอบถามว่า Kappa Carrageenan เหมาะกับการทำสบู่เจลลี่มั้ยคะ ควรใช้ความเข้มข้นเท่าไหร่คะ หรือสูตรที่ขึ้นตัวอย่างไม่เหมาะ สามารถแนะนำกันได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ
dorothy-pop

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการทำสบู่เจลลี่

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 07, 2021 6:10 pm

สวัสดีคะ

รบกวนขอหมายเลข lot ของ สินค้า Kappa Carrageenan เพื่อตรวจสอบว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องการทำสบู่เจลลี่

โพสต์โดย dorothy-pop » จันทร์ พ.ย. 08, 2021 4:12 pm

สวัสดีค่ะ

เลข lot หน้ากระปุกคือ ML2153 ค่ะ

หรือแนะนำวิธีเตรียม หรือสูตรก็ได้ค่ะ จะลองขึ้นตัวอย่างใหม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
dorothy-pop

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 13, 2021 9:29 am

สวัสดีคะ

ตรวจสอบแล้ววัตถุดิบไม่มีปัญหานะคะ ทดสอบสร้างเนื้อเจลในน้ำ+Glycerin ก็ไม่พบปัญหาคะ ได้เนื้อเจลลี่ ปกติ คะ

มีความเป็นไปได้ ที่ surfactant เยอะเกินไป คะ ทดลองปรับสูตร โดยเพิ่ม Glycerin กับ น้ำ ให้มากขึ้น และลด surfactant คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง