ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามขอคำแนะนำ Emulsifier เสริมที่เหมาะสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามขอคำแนะนำ Emulsifier เสริมที่เหมาะสม

โพสต์โดย jwasarin » พฤหัสฯ. ต.ค. 28, 2021 1:57 pm

รบกวนขอคำแนะนำครับ พอดีใช้ Soy Lecithin ผสมกับ Tween 20 ปรับค่า HLB ได้ประมาณ 6-7 ครับ แต่สูตรไม่เสถียร รบกวนแนะนำ Emulsifier เสริมด้วยครับ ผลิตภัณฑ์เป็นเซรั่ม ทาหน้า
jwasarin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามขอคำแนะนำ Emulsifier เสริมที่เหมาะสม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 31, 2021 7:03 am

สวัสดีคะ

สาเหตุที่เลือกใช้ Soy Lecithin เป็น enulsifier เพราะเหตุใดคะ ต้องการเน้นความเป็นธรรมชาติ หรือเปล่าคะ หากใช่ ให้ใช้ LeciCream™ (Natural Emulsifier / Cream Maker) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามขอคำแนะนำ Emulsifier เสริมที่เหมาะสม

โพสต์โดย jwasarin » อาทิตย์ ต.ค. 31, 2021 2:14 pm

ขอบคุณมากครับ ที่เลือกเพราะเป็นวัตถุดิบธรรมชาติด้วยครับ
ไม่ทราบ LeciCream เมื่อโดนความร้อนจะมีกลิ่นแรงไหมครับ
และค่า HLB เท่าไหร่ครับ ใช้แทน Soy Lecithin ในสัดส่วนเท่าที่เคยใช้ได้เลยไหมครับ

และหากใช้เป็น Emulsifier ทั่วไป เช่น Span80 จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ
หรือถ้าผมใช้ Soy Lecithin เหมือนเดิม แต่ใส่ ClayThick™ (Magnesium Aluminum Silicate, Ultra Hydrate)
เข้าไปเพิ่ม จะช่วยให้เสถียรไม่แยชั้นไหมครับ
jwasarin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 31, 2021 10:25 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบ LeciCream เมื่อโดนความร้อนจะมีกลิ่นแรงไหมครับ

ไม่มีกลิ่นแรงคะ อัตราใช้ แนะนำ 3-4% คะ

และหากใช้เป็น Emulsifier ทั่วไป เช่น Span80 จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ
หรือถ้าผมใช้ Soy Lecithin เหมือนเดิม แต่ใส่ ClayThick™ (Magnesium Aluminum Silicate, Ultra Hydrate)

ไม่เสถียรคะ ลองทดสอบดูได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง