ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ส่วนผสมเซรั่ม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ส่วนผสมเซรั่ม

โพสต์โดย minnie_nannie » จันทร์ ต.ค. 25, 2021 4:28 pm

รบกวนดูสูตรให้ทีค่ะ

เนื้อขุ่นเกิดจากอะไรคะ / เวลาทาลงบนผิวเป็นคราบสีขาว ๆเยอะมากค่ะ
Water
HEC
Glycerin
Butylene
Greentea extract 3%
Zinc PCA 1%
BHAแบบน้ำ 2%
B3 4%
B5 1%
Tea Tree Oilแบบละลายน้ำ 0.2%
GlucoBright 2%
Phenoxyethanol
Peg-40
minnie_nannie

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ส่วนผสมเซรั่ม

โพสต์โดย dewdononoon » พฤหัสฯ. ต.ค. 28, 2021 3:14 pm

คราบขาวแบ่งออกเป็น 2 แบบนะคะ โดยแบบที่ 1 เกิดจากการทำงานของส่วนผสม Active ที่สร้างความเปลี่ยนแปลงในการก่อให้เกิดคราบไคล แต่จะเป็นคราบที่มีลักษณะเหลวไม่หนืด แบบที่ 2 คือคราบที่เกิดจากความไม่เข้ากันของสารสร้างเนื้อเจล ซึ่งอาจเป็นเพราะ การปั่นที่ใช้รอบเร็วเกินไปและใช้เวลาน้อย ซึ่งคราบที่เกิดจะมีลักษณะขึ้นหนืด สีขาวแน่น จากส่วนผสม ถ้าหากเกิดคราบขาวเยอะขนาดนั้น น่าจะมาจากการผสม HEC มากกว่าค่ะ น่าจะเกิดจากปริมาณความหนืดที่เยอะเกินไป หรือการที่อุณหภูมิไม่ถึงจุดละลาย หรือปั่นในรอบที่เร็วและแรงเกินไป หรือปั่นในเวลาที่น้อยเกินไป หรือปั่นในเวลามากเกินไป ส่วนผสมแอคทีฟอื่นๆในปริมาณขนาดนี้ไม่ได้มีส่วนทำให้เกิดคราบขาวข้นจำนวนมากค่ะ
dewdononoon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ส่วนผสมเซรั่ม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 31, 2021 2:45 pm

สวัสดีคะ

คาดเดาว่า มาจากฟองละเอียด ของสูตร แนะนำลองแก้ไข ด้วยการเติม

X-Foam (Anti-Foaming, Defoamer Agent) 0.1-0.2% คะ

ปั่นผสมเข้ากับสูตร จนเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นทดสอบดูใหม่ว่าคราบขาว หายไป หรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง