ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติ่ม ของสาร silky Serum base Plus

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติ่ม ของสาร silky Serum base Plus

โพสต์โดย technical_rd » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 9:56 am

รบกวนสอบถามค่ะ พอดีใช้สาร Silky Serum Base Plus 15 % เป็นเบสหลักในการขึ้นเนื้อครีม และมี oil 5% ตอนแรกก็ขึ้นเนื้อครีมสวย แต่พอผ่านไปสักพักเหลือนกับ oil ค่อยๆลีค เหมือนจะแยกชั้น อยากรบกวนขอคำแนะนำค่ะ
1. ในสูตรไม่มีสาร Magnesium Sulfate และถ้าไม่ใช้ตัวนี้ ควรใช้สารตัวไหนแทนได้บ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
technical_rd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามข้อมูลเพิ่มเติ่ม ของสาร silky Serum base Plus

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 10:21 pm

สวัสดีคะ

ขอทราบขั้นตอนการผสม และวิธีการปั่น (หัวปั่น, ความเร็วรอบ, ระยะเวลา) ด้วยคะ

สัดส่วนน้ำมันทั้งหมด มีแค่ 5% ถูกต้องไหมคะ ที่เหลือเป็นส่วนของน้ำ ทั้งหมด ใช่ไหมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามข้อมูลเพิ่มเติ่ม ของสาร silky Serum base Plus

โพสต์โดย technical_rd » ศุกร์ ต.ค. 22, 2021 4:11 pm

ขั้นตอนดังนี้ค่ะ
1. Silky Serum Base Plus 15% +oil 5% Homoจนเข้ากัน (Homogenizer ห้องปฏิบัติการ, ความเร็วรอบ 20-25 , ระยะเวลา 3 นาที)
2.Water 60 % ค่อยๆเติมลงในข้อ 1 จนเป็นเนื้อเดียวกัน
3. Part active 10 % ค่อยๆเติมลงในข้อ 1 จนเป็นเนื้อเดียวกัน
4. perservative ค่อยๆเติมลงในข้อ 1 จนเป็นเนื้อเดียวกัน

****สัดส่วนน้ำมันทั้งหมด มีแค่ 5% ถูกต้องไหมคะ ที่เหลือเป็นส่วนของน้ำ ทั้งหมด ใช่ไหมคะ
- ใช่ค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: cornucopia-7124
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
technical_rd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 30, 2021 9:13 pm

สวัสดีคะ

แนะนำเติม Magnesium Sulfate 1% ในส่วนของน้ำ ตั้งแต่ขั้นตอนการประสาน คะ (เติมในน้ำ และจึงค่อยนำส่วนของน้ำ ไปเติมลงในเบส ในขณะที่กำลังปั่น)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง