ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรไม่เข้ากัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรไม่เข้ากัน

โพสต์โดย earnslick » ศุกร์ ต.ค. 15, 2021 3:37 pm

สวัสดีค่า พอดีอยากสอบถามค่ะว่า สารตัวไหนทำให้สูตรเกิดการแยกชั้นหรอคะ
สูตรมีดังนี้ค่ะ
Aluminum Chlorohydrate 10%
Triethyl citrate 2%
Ethyl Ascorbic acid 2%
Disodium EDTA 0.2%
Butylene Glycol 10%
Menthone Glycerin Acetal 10%
Propanediol : Ethylhexylglycerin 1%
Water qs 100

หรือการแยกชั้นเกิดจาก ตัวให้ความเย็น Freeze Me(Menthone Glycerin Acetal) ไม่เข้ากับสูตรใช่ไหมค่ะ
หากใช้ในสูตรที่มี pH ประมาณ 4 จะทำให้เกิดการแยกชั้นใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
earnslick

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรไม่เข้ากัน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2021 6:18 pm

สวัสดีคะ

Menthone Glycerin Acetal ละลายในน้ำมันคะ สูตรนี้จะต้องมีการประสาน นะคะ แต่สูตรยังไม่มีสารช่วยประสาน
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง