ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

น้ำดื่มวิตามินซี

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

น้ำดื่มวิตามินซี

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ ต.ค. 09, 2021 5:22 am

สวัสดีครับ

หากอยากจะสร้างน้ำดื่มวิตามินซีแต่งกลิ่นผลไม้และใช้สารให้ความหวาน

- ในสูตร ควรปรับค่า ph อยู่ที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมที่สุดครับ
- ในสูตร ควรใส่สารกันเสียชนิดใด และ % ที่ต้องใส่ หากอยากเก็บไว้ได้นาน หรีอไม่จำเป็นจะต้องใส่ครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำดื่มวิตามินซี

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 17, 2021 5:40 pm

สวัสดีคะ

น้ำดื่ม Vitamin C ในทางทฤษฎี ไม่สามารถผสมได้จริง สาเหตุเนื่องจาก ascorbic acid (ซึ่งเป็น วิตามินซี ชนิดที่อนุญาติให้ใช้ในเครื่องดื่ม) มีความคงตัวต่ำ เมื่อละลายในน้ำ ซึ่งเมื่อผลิตออกมาแล้ว จะมีอายุไม่นาน Vitamin C จะเสื่อมคุณภาพ ยกเว้น ต้องบรรจุในขวดกันแสง UV และเก็บไว้ในที่เย็นเสมอ ซึ่งในทางปฎิบัติไม่สามารถทำได้ง่าย ภายใต้ข้อจำกัดเรื่องระบบการขนส่ง เมื่อถึงมือผู้บริโภคจริงๆ จึงเหลือสัดส่วนของ ascorbic acid น้อย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: น้ำดื่มวิตามินซี

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 11:46 pm

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง