ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูส่วนผสม bakuchiol หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูส่วนผสม bakuchiol หน่อยค่ะ

โพสต์โดย bom_nami » พุธ ก.ย. 29, 2021 2:38 pm

ผสมแค่นี้ได้ไหมคะ ต้องผสมอย่างไร และจำเป็นต้องปรับค่าphไหมคะมีCitric Acid anhydrous 
เวลาทาลงผิวต้องทิ้งไว้20นาทีก่อนแล้วตามด้วยครีมตัวอื่นหรือไมเพราะเห็นว่ามีVitamin Cอยู่
Bakuchiol 1%
Dimethyl Isosorbide
Ascorbyl Tetraisopalmitate 5%
Q10
Argan Oil

ขอบคุณค่ะ
bom_nami

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูส่วนผสม bakuchiol หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 03, 2021 10:37 pm

สวัสดีคะ

ผสมได้แค่นี้คะ

Argan Oil ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

เนื่องจาก DMI และ Q10 จะไม่สามารถละลายในน้ำมัน Argan Oil ได้คะ

สามารถใช้ต่อจาก Vitamin C ได้ ไม่ต้องรอ 20 นาที เนื่องจากเป็นน้ำมันทั้งหมดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูส่วนผสม bakuchiol หน่อยค่ะ

โพสต์โดย bom_nami » จันทร์ ต.ค. 18, 2021 1:57 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ผสมได้แค่นี้คะ

Argan Oil ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

เนื่องจาก DMI และ Q10 จะไม่สามารถละลายในน้ำมัน Argan Oil ได้คะ

สามารถใช้ต่อจาก Vitamin C ได้ ไม่ต้องรอ 20 นาที เนื่องจากเป็นน้ำมันทั้งหมดคะ

ใส่ตัวนำพาสารเข้าสู่ผิว Ethoxydiglycol ได้ไหมคะมีอยู่แล้ว
ต้องปรับค่าphด้วยไหมคะแล้วต้องปรับด้วยสารตัวไหน อ่านและฟังมาเจอว่า Vitamin C ip เสถียรที่ค่าphต่ำกว่า5
ขอบคุณคะ่
bom_nami

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 18, 2021 1:49 pm

สวัสดีคะ

ใส่ตัวนำพาสารเข้าสู่ผิว Ethoxydiglycol ได้ไหมคะมีอยู่แล้ว

ได้คะ

ต้องปรับค่าphด้วยไหมคะแล้วต้องปรับด้วยสารตัวไหน อ่านและฟังมาเจอว่า Vitamin C ip เสถียรที่ค่าphต่ำกว่า5

Ascorbyl Tetraisopalmitate เสถียรที่สุดในช่วง pH 5.0-5.5 คะ ใช้กรดอ่อนๆเช่น glycolic acid ปรับค่า pH ได้คะ
staff

โพสต์โดย bom_nami » อังคาร ต.ค. 19, 2021 9:23 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ได้คะ

Ascorbyl Tetraisopalmitate เสถียรที่สุดในช่วง pH 5.0-5.5 คะ ใช้กรดอ่อนๆเช่น glycolic acid ปรับค่า pH ได้คะ

ใช้น้ำมัน agan oil เป็น oil phase ไม่มีส่วนผสมน้ำเลย แล้ว glycolic acid จะละลายในน้ำมันได้หรือคะ
ขอบคุณค่ะ
bom_nami

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 10:03 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทีมงานเข้าใจผิดคะ

หากสูตรเป็นเบส oil แล้ว ไม่ต้องมีการปรับค่า pH อีกคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง