ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Centella asiatica extract

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Centella asiatica extract

โพสต์โดย meawfern » จันทร์ ก.ย. 27, 2021 5:15 pm

ตอบเป็นข้อๆให้หน่อยนะคะ
1.ที่บอกว่าความเข้มข้นสูงพิเศษ (Madecassoside 80%) หมายถึงว่าถ้าเลือกใช้สารอัตรา 1% จะมี Madecassoside ในตำรับ 80% งี้หรอคะ

2.แล้วปกติถ้าเวลาไปจดแจ้งจะใช้ชื่อใน ingredient ว่า Centella Asiatica Extract หรือ Madecassoside หรอคะ
meawfern

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Centella asiatica extract

โพสต์โดย meawfern » จันทร์ ก.ย. 27, 2021 9:17 pm

แล้วก็ที่แนะนำ 1% ในการใช้ คือเป็นเปอร์เซนต์ที่ดีสุดใช่ไหมคะ หมายถึงว่าดีไหนแบบที่ซึมผ่านผิวดี ความคงตัวดี งี้ไหมคะ
meawfern

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: Centella asiatica extract

โพสต์โดย misix24 » พุธ ก.ย. 29, 2021 11:46 am

ช่วงนี้ทางบริษัทตอบช้า ผมตอบให้ก่อนคร่าวๆ นะครับ

meawfern เขียน:1.ที่บอกว่าความเข้มข้นสูงพิเศษ (Madecassoside 80%) หมายถึงว่าถ้าเลือกใช้สารอัตรา 1% จะมี Madecassoside ในตำรับ 80% งี้หรอคะ

หมายความว่าใน 1.00 หน่วย มี 80% หรือ 0.80 ครับ
ก็คือถ้าในสูตร คุณประกอบด้วยน้ำ 99.00% และ Madecassoside-80 1.00%
จะเท่ากับว่าสูตรนี้มี Madecassoside-80 0.80% ครับ

meawfern เขียน:2.แล้วปกติถ้าเวลาไปจดแจ้งจะใช้ชื่อใน ingredient ว่า Centella Asiatica Extract หรือ Madecassoside หรอคะ

ตามข้อมูลที่บริษัทให้มา INCI จะเป็น Centella Asiatica Extract ครับ สามารถดูในแถบที่ชื่อ เทคนิค
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง