ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

น้ำหอมสำเร็จรูป กับสวนผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

น้ำหอมสำเร็จรูป กับสวนผสม

โพสต์โดย uthen007 » ศุกร์ ก.ย. 24, 2021 11:52 am

น้ำหอมสำเร็จรูป สามารถนำไปบรรจุขวดได้เลยหรือไม่ครับ
หรือต้องนำไปผสม ingredients อื่นๆ ก่อนครับ
รบกวนขอสูตร ส่วนผสมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
uthen007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำหอมสำเร็จรูป กับสวนผสม

โพสต์โดย wasapol.kho » ศุกร์ ก.ย. 24, 2021 2:51 pm

น้ำหอมสำเร็จรูปเป็นหัวน้ำหอมเข้มข้น
โดยปกติจะผสม Ethyl Alcohol ประมาณ 60-70% และ น้ำหอมประมาณ 30-40% สามารถใช้ส่วนผสมในหมวด สารตรึงกลิ่น เพื่อเพิ่มความติดทนของน้ำหอมได้ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wasapol.kho

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 35 ครั้ง

โพสต์โดย uthen007 » ศุกร์ ก.ย. 24, 2021 3:11 pm

@wasapol.kho
ขอชื่อเครื่องที่ใช้ทำการผสมหัวเชื้อน้ำหอมกับตัวสารประกอบอื่นๆได้ไหมครับ ว่าเป็นเครื่องแบบไหน ขั้นตอนการทำต้องทำอย่างไรครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
uthen007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย wasapol.kho » ศุกร์ ก.ย. 24, 2021 7:39 pm

ส่วนตัวผสมหัวน้ำหอมกลิ่นที่ต้องการประมาณ 30-40% ส่วนที่เหลือเป็น Ethyl Alcohol (Perfumer's Grade) ผสมให้เข้ากันก็ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องใช้เครื่องใดๆ

สามารถเพิ่มเติมส่วนผสมอื่นๆดังที่กล่าว เช่น สารตรึงกลิ่น วิธีการผสมสามารถตรวจสอบได้ที่หน้าของส่วนผสมนั้นๆครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wasapol.kho

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 35 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง