ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ cleansing oil ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ cleansing oil ครับ

โพสต์โดย whalelanding » อาทิตย์ ก.ย. 05, 2021 3:48 pm

รบกวนช่วยดูสูตรหน่อยครับ อยากจะใช้เอง

Safflower Seed Oil 85%
Oilsify 15 15%

คำถาม
1. ด้วยสูตรข้างต้นสามารถทำ cleansing oil ได้ไหม
2. Safflower Seed Oil ที่จำหน่าย มีความหนืด หรือเนื้อบางเบาครับ
3. ถ้าผมเทส่วนผสมทั้งหมดลงในขวดปั๊ม แล้วเขย่า แทนการคนส่วนผสมในแก้วแล้วค่อยเทเข้าขวดปั๊มสามารถทำได้ไหมครับ
4. Safflower Seed Oil เกิด oxidation ไหมครับ ถ้าเกิดได้ มีข้อแนะนำไหมครับ
5. จากข้อ 4. เรื่องการเกิด oxidation ผมสามารถใช้ Tocopheryl Acetate ผสมเข้าไปเพื่อป้องกันการเกิด oxidation ได้หรือป่าว แล้วสามารถผสมตรงๆในสูตรได้เลยไหม
6. สูตรนี้ถ้าใช้เองจำเป็นต้องใส่กันเสียไหมอายุการใช้งานประมาณเท่าไรครับ หรือถ้าใส่กันเสียเพื่อทำสูตรจำหน่ายแนะนำสารอะไรดีครับ
7. บรรจุภัณฑ์ที่ใส่สูตรข้างต้นต้องทึบแสงไหมครับ หรือว่าสามารถเป็นสีชา หรือโปร่งแสงได้ครับ
whalelanding

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ cleansing oil ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2021 10:03 pm

สวัสดีคะ

1. ต้องลองทดสอบผสมคะ กรณีที่มีการแยกชั้น ให้พิจารณาเติม Oil Blender 2-3% แล้วอุ่นแล้วกวนให้เข้ากัน คะ

2. ลักษณะเหมือนน้ำมันพืชทั่วไป คะ

3. ถ้าเข้ากันได้ดี ก็เขย่าได้คะ แต่กรณีที่ผสมแล้วเกิดการแยกชั้น ต้องลองวิธี(1) คะ

4. เกิดคะ พยายามเลี่ยงความร้อนและแสง จะช่วยให้เก็บได้ยาวนานขึ้น หรืออาจเติม Vitamin E Acetate 0.1% ช่วย

5. ได้คะ

6. ไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียเพราะไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ แต่ถ้ากังวล อาจจะเติม สารกันเสียที่ละลายน้ำมัน เช่น Phenoxyethanol 0.5% คะ

7. ตามข้อ(4) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง