ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

น้ำมันทาผิวกาย สำหรับผิวแห้งแพ้ง่าย ใช้ชีวิตในห้องแอร์

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

น้ำมันทาผิวกาย สำหรับผิวแห้งแพ้ง่าย ใช้ชีวิตในห้องแอร์

โพสต์โดย wrasbhisa.a » จันทร์ ส.ค. 30, 2021 10:29 am

สวัสีดีค่ะ

เป็นคนผิวแห้ง แพ้ง่าย และใช้ชีวิตอยู่ในห้องแอร์ทั้งกลางวัน และ กลางคืน

ปัจจุบันบำรุงผิวกายด้วยน้ำมันมะพร้าว ทั้งกลางวันและกลางคืน แต่พบว่าผิวคล้ำขึ้น

หากต้องการผสมน้ำมันหลายๆ ตัวเข้าด้วยกัน ใช้ทาผิวกาย ทาง R&D แนะนำน้ำมันตัวใด ในสัดส่วนเท่าไหร่คะ

ขอบคุณมากค่ะ

เชอรี่
wrasbhisa.a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำมันทาผิวกาย สำหรับผิวแห้งแพ้ง่าย ใช้ชีวิตในห้องแอร์

โพสต์โดย kansenklang » อังคาร ส.ค. 31, 2021 8:21 pm

Squalane แพงนิดนึงครับ แต่ให้ความชุ่มชื้นดีมาก
Jojoba Oil เรื่องความชุ่มชื้นยืนหนึ่งเลยครับ แต่ก็แพง
Almond Oil ราคาไม่แพงมาก ให้ความชุ่มชื้นผิวได้ดี

ในเรื่องสัดส่วน/ความชอบ ไม่สามารถบอกได้ครับแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนเนื่องจากผิวไม่เหมือนกันครับ
ต้องลองผสมเอาเองครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
kansenklang

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 23 ครั้ง

Re: น้ำมันทาผิวกาย สำหรับผิวแห้งแพ้ง่าย ใช้ชีวิตในห้องแอร์

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 05, 2021 10:14 pm

สวัสดีคะ

แนะนำไม่เลือกใช้น้ำมัน มาทาผิวโดยตรง

การใช้ครีม ที่มีส่วนผสมบำรุงผิว ให้ความชุ่มชื้นผิว หลากหลายชนิด โดยมีน้ำมันในสูตรในระดับที่เหมาะสม จะให้ความชุ่มชื้นผิว ได้ดีกว่า การใช้น้ำมันมาทาผิวตรงๆ มาก คะ

นอกจากนี้ ปัญหาเรื่องผิวคล้ำ ควรเพิ่มเติมส่วนผสมกันแดด ลงในสูตรครีม เพื่อสามารถช่วยปกป้องผิวจากแสง UV ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wrasbhisa.a » พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2021 12:11 pm

ทาง R&D แนะนำสารสกัดจากธรรมชาติที่ให้ความชุ่มชื้นตัวไหนคะ?

ขอบคุณมากค่ะ
wrasbhisa.a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 18, 2021 10:16 pm

สวัสดีคะ

ลองดูในหมวด ให้ความชุ่มชื้นผิว ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง