ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลาย Calcium Thioglycolate

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลาย Calcium Thioglycolate

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ ส.ค. 21, 2021 6:01 am

สวัสดีครับ

การละลาย Calcium Thioglycolate ในน้ำ ในสูตร โฟมกำจัดขน สามารถละลายได้อย่างไรครับ
เนื่องจากนำไปผสมกับน้ำแล้ว เป็นก้อนแข็งๆ ถึงแม้จะปั่นแล้วครับ รบกวนแจ้งขั้นตอนในการละลายให้หน่อยครับผม

Water = 69.90%
Cond-Foam = 15%
Disodium EDTA = 0.1%
Mild Preserved Eco = 1%
Glycerin = 5%
Calcium Thioglycolate = 7.50%
Calcium Hydroxide = 1.50%
-----------------------
Sodium Hydroxide หรือ Potassium Hydroxide ใช้ปรับค่า pH ให้สูตรมี pH ในช่วง 12-12.5

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลาย Calcium Thioglycolate

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ ส.ค. 21, 2021 6:50 am

จากข้อสงสัยด้านบน ผมจึงนำ Calcium Thioglycolate ล็อตล่าสุดที่สั่งมา ไปทดลองทำในสูตร

ครีมกำจัดขน ตามสูตรเดิมที่ระบุไว้ในหน้าการใช้งาน

Water = 67.30%
Disodium EDTA = 0.10%
Mild Preserved Eco = 1%

Butter Cream Maker 4%
Dimethicone = 5%
Glycerin = 5%
Cetearyl Alcohol = 3%
----------------------
ผสมน้ำมันและสารกำจัดขนเข้าด้วยกัน รอให้ครีมเย็นประมาณ 30 องศาก่อนค่อยใส่
mineral oil = 5%
Calcium Thioglycolate = 7.5%
Calcium Hydroxide = 1.50%
-----------------------
Sodium Hydroxide หรือ Potassium Hydroxide ใช้ปรับค่า pH ให้สูตรมี pH ในช่วง 12-12.5
ActiveProtec™ OX = 0.60%

ทำตามสูตรด้านบนซึ่งปกติจะใช้งานได้ดี แต่ตอนนี้ เนื้อครีมมี Calcium Thioglycolate ละลายไม่หมดครับ

เป็นเม็ดๆ อยู่เต็มเนื้อครีมครับ และไม่สามารถใช้กำจัดขนได้ครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรครับ

*** ข้อสังเกต คือ ไม่มีกลิ่นของ Calcium Thioglycolate ในเนื้อครีมเหมือนครั้งก่อนที่เคยทำครับ

ขอบคุณครับ

Re: การละลาย Calcium Thioglycolate

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 22, 2021 9:43 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิก มีเลข lot ของ วัตถุดิบ ทั้ง 2 ครั้ง ที่สั่งซื้อหรือไม่คะ

ทางเจ้าหน้าที่จะส่งเรื่องตรวจสอบให้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ ส.ค. 23, 2021 1:53 am

Lot ล่าสุด : 9LBHLH ครับผม

ส่วน Lot ที่สั่งซื้อครั้งแรกนานแล้วครับ เลยไม่มีเลข Lot ครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: siri_june
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง