ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องความเหมาะสมของสูตรน้ำตบ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องความเหมาะสมของสูตรน้ำตบ

โพสต์โดย markpodsawat » พุธ ส.ค. 11, 2021 8:06 pm

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
Activated Resorcinol™ 1%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether) 2%
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.1-0.2%
น้ำกลั่น 88%

เน้นกระจ่างใส และอยากให้สามารถกดออกจากขวดปั๊มได้ควรใช้ตัวก่อเจลเป็น Xanthan หรือ polymerดีครับ
และควรใส่สารกันเสียเพิ่มหรือไม่
markpodsawat

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องความเหมาะสมของสูตรน้ำตบ

โพสต์โดย markpodsawat » พุธ ส.ค. 11, 2021 8:38 pm

markpodsawat เขียน:Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 5%
Activated Resorcinol™ 1%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether) 2%
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.1-0.2%
น้ำกลั่น 88%

เน้นกระจ่างใส และอยากให้สามารถกดออกจากขวดปั๊มได้ควรใช้ตัวก่อเจลเป็น Xanthan หรือ polymerดีครับ
และควรใส่สารกันเสียเพิ่มหรือไม่

ควรใส่ตัวทำลาลายตัวไหนเพื่อช่วยละลาย Activated Resorcinol™
ขอบคุณครับ

Re: สอบถามเรื่องความเหมาะสมของสูตรน้ำตบ

โพสต์โดย kansenklang » พุธ ส.ค. 11, 2021 8:53 pm

Actived resorcinol ละลายได้ในน้ำมันครับ อาจต้องเพิ่มส่วนของน้ำมัน
เพิ่ม Emulsifier o/w
ใส่สารกันเสียทุกครั้งครับ แนะนำ Mild Preserved Eco 1%
เพิ่มสารนำพา Ethoxydiglycol เพื่อให้ Niacinamide ดูดซึมได้ดียิ่งขึ้นครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffmarkpodsawat
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
kansenklang

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 23 ครั้ง

โพสต์โดย markpodsawat » พุธ ส.ค. 11, 2021 9:17 pm

kansenklang เขียน:Actived resorcinol ละลายได้ในน้ำมันครับ อาจต้องเพิ่มส่วนของน้ำมัน
เพิ่ม Emulsifier o/w
ใส่สารกันเสียทุกครั้งครับ แนะนำ Mild Preserved Eco 1%
เพิ่มสารนำพา Ethoxydiglycol เพื่อให้ Niacinamide ดูดซึมได้ดียิ่งขึ้นครับ

ขอบคุณครับจะลองไปศึกาาเพิ่มเติมนะครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง