ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Sepgel305

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Sepgel305

โพสต์โดย aawiruth » จันทร์ ส.ค. 09, 2021 2:40 pm

สอบถามครับ SepGEL305 ถ้าทิ้งไว้ 5 6 เดือน ความเข้มข้นของสารจะลดลงไหมครับ

ปกติทำโลชั่น เปิดใช้ครั้งแรกในสูตรผมใช้ SepGEL305 อยู่ที่ 1.2% ได้ความข้นของเนื้อพอดีครับ แล้วผมก็ทิ้งไว้กลับมาทำอีกครั้งหลังจากใช้ครั้งแรกไป ประมาณ 5 6 เดือน พอเอากลับมาใช่ครั้งนี้ต้องใช้ถึง 1.8% ของสูตรถึงจะได้ความข้นเท่าเดิมอะครับ (เขย่าก่อนใช้ทุกครั้งนะครับ) เลยอยากทราบว่าถ้าทิ้งไว้ จะทำให้ความเข้มข้นสารลดลงหรอครับ
aawiruth

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Sepgel305

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 12, 2021 10:53 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ใช้ มีองค์ประกอบใด ที่มีผลต่อความข้นหนืด หรือเปล่าคะ ตัวอย่างเช่น สารที่เป็น electrolyte, glycol บางชนิด, สารกันเสียบางชนิด เช่น Phenoxyethanol, กรด/ด่าง ซึ่งส่วนผสมเหล่านี้ แต่ละ lot อาจมีผลกระทบต่อ ความข้นที่แตกต่างกัน รวมถึง ขั้นตอนการผสม ก็มีผลกระทบต่อความข้น เช่นเดียวกัน (ลำดับการเติมสาร, ความเร็วในการปั่น)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง