ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เจลน้ำอาบน้ำแยกชั้น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เจลน้ำอาบน้ำแยกชั้น

โพสต์โดย sunsleep0 » อาทิตย์ ส.ค. 01, 2021 10:50 pm

1. กำลังทำเจลอาบน้ำแบบ ใช้ทั้งอาบน้ำร่างกาย และสระผม
แต่ส่วนผสมมันแยกชั้นเมื่อทิ้งเอาไว้สัก 20 กว่าชั่วโมงตามรูปค่ะ
966B5E6F-5CFB-4A45-AAA5-05B44A788A5E.jpeg (1.49 MiB) เปิดดู 1603 ครั้ง

ส่วนประกอบ
1.) Sulfate Free Shampoo Base 25%
2.) Polyglyceryl-4 Caprate 5%
3.) Encapsulated Salicylic Acid 5%
4.) WaterLock 1%
5.) Condi-B5 1%
6.) Mild Preserved Eco 1%
7.) Fragrance 1%
8.) น้ำจนครบ 100%

ขั้นตอนการผสม
ใส่ 1 2 3 6 4 5 7 ลงไปตามลำดับแล้วคนมือค่ะ

2. รู้สึกฟองยังน้อยไปหน่อย เพิ่ม Foaming Tea 5% ได้ไหมคะ ควรผสมอย่างไรกับส่วนผสมข้างต้นใน 1.

3. เทียบระหว่าง WaterLock , Condi-B5 อย่างละ 1% ที่ใช้อยู่ กับ Hair Wheat Protein 1% อย่างไหนน่าจะให้ความรู้สึกนุ่มลื่นต่อเส้นผมมากกว่ากัน โดยไม่เหนอะหนะผิวคะ

4. เทียบประสิทธิภาพการใช้ Encapsulated Salicylic Acid 5% กับ Dandruff-Clear 0.1% ในด้านการดูแลรังแคและสิวค่ะ หรือควรใช้ร่วมกันเท่าไหร่
เท่าที่ใช้อยู่ ต้องสระผมทุกวัน ไม่งั้นจะหัวมัน คัน และเกิดรังแคได้ง่ายมาก แม้ไม่สระผมเพียง 1 วันก็ตาม

5. ผมขาดและร่วงง่ายมาก แนะนำส่วนผสมอะไรเพิ่มในเจลอาบน้ำไหมคะ หรือควรแยกออกมาในผลิตภัณฑ์อื่น

ขอบคุณค่ะ
sunsleep0

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เจลน้ำอาบน้ำแยกชั้น

โพสต์โดย sunsleep0 » อาทิตย์ ส.ค. 08, 2021 10:11 pm

ยังรอคำตอบอยู่นะคะ
นอกจากทีมงานแล้ว
หากใครมีประสบการณ์
หรือคำแนะนำใดๆ
ก็ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ
sunsleep0

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 12, 2021 10:44 pm

สวัสดีคะ

กรุณาทดลองนำ สูตรที่ปัจจุบันแยกชั้นอยู่ เอามาอุ่นที่ 70องศา กวนให้เข้ากันและใส แล้วทดสอบตั้งทิ้งไว้ใหม่ คะ

ฟองน้อย อาจจะเกิดจากการใช้ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release, Wash-Off) ซึ่งจะเหมาะสำหรับสูตรที่ไม่ต้องการฟองมาก

ถ้าต้องการฟองให้มากยิ่งขึ้นกรณีนี้ โดยไม่ต้องการเปลี่ยนแปลงส่วนผสมที่กำหนดไว้แล้ว ให้ลองเพิ่มสัดส่วนของ Sulfate Free Shampoo Base เป็น 35% ดูคะ (แทนที่น้ำ)

3. เทียบระหว่าง WaterLock , Condi-B5 อย่างละ 1% ที่ใช้อยู่ กับ Hair Wheat Protein 1% อย่างไหนน่าจะให้ความรู้สึกนุ่มลื่นต่อเส้นผมมากกว่ากัน โดยไม่เหนอะหนะผิวคะ

Hair Wheat Protein ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ เพราะติดปัญหาเรื่องประจุ ถ้ายังรู้สึกว่านุ่มไม่พอ ให้ตัด WaterLock, Condi-B5 ออก แล้วใช้ silicone แทน เช่น Silicone Hi-Cond 3% ดูคะ

4. เทียบประสิทธิภาพการใช้ Encapsulated Salicylic Acid 5% กับ Dandruff-Clear 0.1% ในด้านการดูแลรังแคและสิวค่ะ หรือควรใช้ร่วมกันเท่าไหร่
เท่าที่ใช้อยู่ ต้องสระผมทุกวัน ไม่งั้นจะหัวมัน คัน และเกิดรังแคได้ง่ายมาก แม้ไม่สระผมเพียง 1 วันก็ตาม

จริงๆแล้ว Dandruff-Clear 0.1% เหมาะกับการแก้ปัญหารังแคโดยเฉพาะ มากกว่า และต้นทุนสูตร จะถูกลงมากด้วยคะ Encapsulated Salicylic Acid ทำให้สูตรแพงเกินไป จะเหมาะกับผลิตภัณฑ์รักษาสิวมากกว่า แม้ว่าจะช่วยแก้ปัญหารังแคได้ด้วยก็ตาม

5. ผมขาดและร่วงง่ายมาก แนะนำส่วนผสมอะไรเพิ่มในเจลอาบน้ำไหมคะ หรือควรแยกออกมาในผลิตภัณฑ์อื่น

เช่นนี้ เบื้องต้น เปลี่ยนจาก Salicylic Acid เป็น Dandruff-Clear ก่อนเลยคะ เพราะ Salicylic Acid อาจจะรุนแรงต่อผิวเกินไป เอาไปใช้ในสูตรรักษาสิวโดยเฉพาะ จะเหมาะสมที่สุดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย sunsleep0 » ศุกร์ ส.ค. 13, 2021 7:44 am

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ

3. หากเราต้องการผมลื่นไม่พันกัน โดยที่ไม่ใช่ซิลิโคน หรือเป็น natural ได้ยิ่งดี
จะมีตัวไหนแนะนำแทน Hair Wheat Protein ไหมคะในสูตรนี้

(หากตัด encapsulated Salicylic Acid, Condi-B5 , WaterLock ไปแล้วน่ะค่ะ)
sunsleep0

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 14, 2021 6:01 pm

สวัสดีคะ

แนะนำลองดูในหมวดนี้ได้เลยคะ

ส่วนผสมคอนดิชั่นเนอร์ ปราศจากซิลิโคน
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง