ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Light cream maker กับเครื่องปั่น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Light cream maker กับเครื่องปั่น

โพสต์โดย peeriya.wong » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2021 11:19 am

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ

หลังจากที่ใช้ Light Cream Maker 3% ผสมกับ สารกลุ่ม electrolyte ประมาณ 10% ในสูตร
แล้วปั่นด้วยเครื่องปั่นมือ คล้ายกับเครื่องตีฟองนมอ่ะค่ะ เพื่อทดสอบการขึ้นสูตร
ปรากฎว่าเหมือนจะตีไม่เนียนเลยค่ะ ตอนที่ทาลงบนผิว สารทุกอย่างเข้ากันดีนะคะ
แต่หลังจากนั้นเป็นขุ่ยค่ะ ซึ่งที่เห็นแนะนำคือ อาจจะเกิดจากการปั่นไม่ดีพอ

ถ้าแบบนั้น เราสามารถเลือกเครื่องปั่นแบบไหนได้บ้างค่ะ
สำหรับผลิต ไม่เกิน 1-3 กิโล
พอจะแนะนำให้ได้มั้ยค่ะ
เครื่องปั่น Overhead stirrer จะเพียงพอหรือเปล่า ไม่ให้เกิดขุย
หรือว่าจะให้ดีคือ Homogenizer ไปเลยดีกว่ากันค่ะ

อยากไปดูที่โชว์รูมแต่ว่าอยู่ต่างจังหวัด
และสถานการณ์ไม่เอื้ออำนวยค่ะ :cry:
แนะนำคร่าวๆ ได้ค่ะ พอจะเคยเห็นสาธิตมาบ้างแล้ว
peeriya.wong

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Light cream maker กับเครื่องปั่น

โพสต์โดย panupong_bm » พฤหัสฯ. ก.ค. 29, 2021 10:35 pm

เครื่องตีฟองนมแบบเป็นก้านเล็กๆ ตรงปลายเป็นขดลวดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ตีไม่เนียนแน่นอนครับ เครื่องไม่แรงพอ แนะนำเครื่อง hand mixer หรือ hand blander ที่เป็นมือจับสามารถเปลี่ยนหัวได้ ของผมใช้หัวใบมีดในการผสมครีมตลอด ก็ใช้ได้ดีมากๆ ยกเว้นบางสูตรที่ใช้กับตัวนี้ไม่ได้ต้องทดลองเอาเองครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: peeriya.wongstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
panupong_bm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

Re: Light cream maker กับเครื่องปั่น

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 01, 2021 3:44 pm

สวัสดีคะ

เครื่องตีฟองนม ไม่สามารถใช้ปั่นครีมได้คะ

แนะนำใช้ Overhead stirrer รุ่นเล็กสุดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง