ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

โพสต์โดย zigzag_a.p » เสาร์ ก.ค. 24, 2021 4:47 pm

ทำเจลทาผิวขาวไว​ "เน้นแรง"

Water​ =76.7
2NAEDTA =0.10%
Propylene. =2%
GlycerinE =2.50
AnyGel. =1%

lactic​ Acid​(AHA)​90% =5%
Salicylic​ ​acid. =2%
Safe-B3.3%
Water =10%

Phenoxyethanal =0.50%
Fragrance. =0.20%

ต้องการให้ซึมไว​สบายผิวด้วย​ สูตรนี้เหนียวไหมคะ​รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

ทำเจลทาผิวขาวไว​ "เน้นแรง"

Water​ =76.7
2NAEDTA =0.10%
Propylene. =2%
GlycerinE =2.50
AnyGel. =1%

lactic​ Acid​(AHA)​90% =5%
Salicylic​ ​acid. =2%
Safe-B3.3%
Water =10%

Phenoxyethanal =0.50%
Fragrance. =0.20%

ต้องการให้ซึมไว​สบายผิวด้วย​ สูตรนี้เหนียวไหมคะ​
zigzag_a.p

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 01, 2021 12:18 pm

สวัสดีคะ

Salicylic Acid ต้องเลือกเป็นชนิดละลายน้ำ Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble) คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ

AnyGel ต้องปรับอัตราการใช้ให้เหมาะสม ตามความข้นหนืด ที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ​ว่าต้องปรับเพิ่มอะไรไหม​

โพสต์โดย zigzag_a.p » จันทร์ ส.ค. 02, 2021 3:37 am

ระหว่างรอคำตอบ ได้กดสั่งมาแล้วค่ะ
ปรากฏว่า ตอนละลาย
Salicylic Acid กับ propylene ปกติดี
แต่พอเจอน้ำไป ตกตะกอนแยกชั้นทันที
ใช้เครื่องช่วยก็ไม่ละลายค่ะ
ไม่ทราบว่าจะพอมีวิธีแก้ไขได้ไหมคะ
อยากลดต้นทุนโดยการใช้ salicylic ในหลายสูตรเลยด้วยค่ะ ราคาเบากว่าเยอะเลย รบกวนขอวิธีแก้ด้วยค่ะ ต้องใช้ยังไง
zigzag_a.p

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง