ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble) น้ำมันข้าวโอ๊ตสกัด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble) น้ำมันข้าวโอ๊ตสกัด

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ ก.ค. 16, 2021 12:43 am

Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble) สามารถใช้แทน Fractionated Coconut Oil ได้ไหมครับ

พอดีมีคนแนะนำมาว่าคล้ายกัน เป็นน้ำมันเนื้อเบา ซึมเร็ว ไม่เหนอะหนะ แล้วก็ใช้เป็น solvent ได้เหมือนกัน
แต่ Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble) จะมีประโยชน์ต่อผิวมากกว่า

ผมกำลังคิดว่าจะเอามาใช้แทน Fractionated Coconut Oil ที่ใช้เป็น solvent ในสูตรนะครับ

ขอบคุณครับ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Avena sativa (Oat) Extract (Oil Soluble) น้ำมันข้าวโอ๊ตส

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 19, 2021 5:28 am

สวัสดีคะ

Avena sativa (Oat) Extract ถือเป็น active ไม่ได้ใช้ในอัตราสูงขนาดเป็นเบสของสูตร กรณีใช้ในอัตราสูงถึงขนาดเป็นเบสของสูตร น่าจะทำให้เกิดความหนัก หรือเหนอะหนะผิว ได้ เมื่อเทียบกับ Fractionated Coconut Oil ที่เหมาะสำหรับใช้เป็นเบส เนื่องจากบางเบา คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง