ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการปรับค่ากรด-ด่าง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการปรับค่ากรด-ด่าง

โพสต์โดย k.napuk0276 » จันทร์ ก.ค. 12, 2021 3:24 pm

สวัสดีค่ะ พอดีตอนนี้กำลังทำสูตรToner อยู่ พอวัด pH ออกมาเเล้วเป็นกรดมากเลยค่ะ เลยอยากทราบวิธีการปรับกรด-ด่างว่าสามารถใช้ Triethanolamine ได้มั้ยคะ หรือ ใช้ Sodium Hydroxide คะ ถ้าใช้ Sodium Hydroxide อัตราส่วนการละลายกับน้ำเป็นเท่าไหร่ ขอบคุณค่ะ
k.napuk0276

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการปรับค่ากรด-ด่าง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 16, 2021 5:07 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ด่างชนิดใดๆ ในการปรับได้คะ

แนะนำลองตรวจสอบดูว่า อะไรที่ทำให้สูตรเป็นกรด และลองพิจารณาปรับตรงนั้นให้เหมาะสม อาจจะดีกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง