ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ ทำโทนเนอร์โดยใช้สูตรตามนี้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ ทำโทนเนอร์โดยใช้สูตรตามนี้

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2021 9:51 am

ขอรบกวนสอบถามค่ะว่า เราทำโทนเนอร์โดยใช้สูตรตามนี้
Safe B3 8%
Gluco Bright 5%
Ume Extract 2%
Ethoxydiglycol 3%
EGT-Max™ 1%
Dipotassium Glycyrrhizate 2%
Zinc 1%
Mild preservative 1%
ที่เหลือเป็นน้ำ %

หลังจากผสมทั้งหมดแล้ว ใช้งานไก้ปกติ แต่เมื่อตั้งทิ้งไว้ เกิดตกตะกอนที่ก้นขวดค่อนข้างเยอะ ต้องเขย่าให้ละลายทุกครั้ง และบางครั้งตะกอนพวกนี้ทำให้เกิดball upบนผิวค่ะ

รบกวนสอบถามว่า
1.เราควรเพิ่มตัวทำละลายอื่นหรือไม่คะ เพื่อแก้ปัญหาตกตะกอน
2.การตกตะกอนนี้ ส่งผลให้ผิวได้รับสารactiveน้อยลงไหมคะ
3.ควรเพิ่มเวลาการปั่นสารตอนผสมสูตรไหมคะ เพราะเราลองแล้วมันยังตกตะกอนอยู่ค่ะ ควรแก้ไขอย่างไรคะ
4.มีสารตัวไหนในสูตรที่ละลายยากไหมคะ ก่อนหน้านี้เคยใส่สารactiveมากกว่านี้ แต่ละลายได้ดีค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ สำหรับคำตอบ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ ทำโทนเนอร์โดยใช้สูตรตามนี้

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2021 10:23 pm

สวัสดีคะ

zinc ที่ใช้คือ Zinc PCA หรือเปล่าคะ

สาเหตุน่าจะเกิดจาก ค่า pH ของสูตร สูงเกินไป (น่าจะสูงกว่า 7) มาจากการใช้ Safe-B3 ในระดับสูงที่ 8%
วิธีแก้ไข ทำได้ง่าย ให้ปรับ pH ลงมาให้ต่ำกว่า 6 ก็จะแก้ปัญหา Zinc PCA เป็นตะกอน ได้คะ

การปรับค่า pH สามารถใช้ AHA อ่อนๆ เช่น glycolic acid 1-3% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง