ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สินค้าปลูกผมตัว minoxidil + Azelaic Acid 5%

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สินค้าปลูกผมตัว minoxidil + Azelaic Acid 5%

โพสต์โดย kookkaiiip » พุธ ก.ค. 07, 2021 10:55 am

พอดีใช้สินค้าปลูกผมตัว minoxidil + Azelaic Acid 5%

จึงอยากทราบว่าในกรณีนี้ Azelaic Acid มีหน้าที่หรือส่วนช่วยใดๆในการปลูกผมค่ะ
kookkaiiip

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สินค้าปลูกผมตัว minoxidil + Azelaic Acid 5%

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2021 10:47 pm

สวัสดีคะ

Azelaic Acid เป็น 5α-Reductase Inhibitor ซึ่งเมื่อลด 5α-Reductase ก็จะทำให้ลด dihydrotestostrone (DHT) ซึ่งเป็นต้นเหตุหนึ่งของผมร่วง คะ

กลุ่มนี้จะให้ผลดี จากผมร่วงจาก DHT สูงเกินไป (สังเกตุหนังศรีษะมันๆ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สินค้าปลูกผมตัว minoxidil + Azelaic Acid 5%

โพสต์โดย kookkaiiip » เสาร์ ก.ค. 10, 2021 9:37 pm

หากต้องการผสมเป็นสเปรย์ฉีดป้องกันผมร่วง รบกวนแนะนำปริมาณที่ใช้และวิธีผสมด้วยค่ะ

Azelaic Acid 5%
Ethyl Alcohol
น้ำ
กันเสีย
kookkaiiip

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 12, 2021 11:26 am

สวัสดีคะ

Azelaic Acid ที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง เป็นตัวไหนคะ

1. Azelaic Acid ที่ใช้ในยา

2. Liquid Azelaic™ ที่ใช้ในเครื่องสำอาง กรณีนี้ แนะนำ 5% คะ

กรณีเป็นข้อ 1 กรุณา ส่งเอกสารยืนยันว่าท่านสมาชิก เป็นบุคลากรทางการแพทย์ หรือเป็นตัวแทน รพ. คลินิค หรือ โรงงานผลิตยาได้ที่รับอนุญาติจาก อย. มาทาง care@myskinrecipes.com ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง