ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม Bakuchiol และความเข้ากันของสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม Bakuchiol และความเข้ากันของสูตร

โพสต์โดย hydronium_ion3 » พุธ มิ.ย. 30, 2021 7:46 pm

สอบถามคำถามดังนี้ครับ

1) Bakuchiol ที่บอกว่า "Bakuchiol สามารถออกฤทธิ์ได้คล้ายคลึงกับ Retinol " ตัว Bakuchiol เอง ช่วยเรื่องสิวอุดตันเหมือนพวก Retinoid ไหมครับ

2) รบกวนดูความเข้ากันได้ของสูตรครับ
Isododecane 20% (อยากให้สูตรบางเบา แต่อยากได้ผลลัพธ์ของ Squalane)
Squalane 76%
Bakuchiol 1%
 Dimethyl Isosorbide 3%

แอบกังวลว่า Dimethyl Isosorbide จะไม่ละลายใน Squalane และ Isododecane

3) Isododecane สามารถละลายเข้ากับ Squalane ได้ไหมครับ
hydronium_ion3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 10 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Bakuchiol และความเข้ากันของสูตร

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 07, 2021 9:54 pm

สวัสดีคะ

ตัว Bakuchiol เอง ช่วยเรื่องสิวอุดตันเหมือนพวก Retinoid ไหมครับ

ปัจจุบันมีผลการวิจัย ว่าช่วยเรื่องสิวได้ เช่นเดียวกันคะ

2) รบกวนดูความเข้ากันได้ของสูตรครับ
Isododecane 20% (อยากให้สูตรบางเบา แต่อยากได้ผลลัพธ์ของ Squalane)
Squalane 76%
Bakuchiol 1%
 Dimethyl Isosorbide 3%

แอบกังวลว่า Dimethyl Isosorbide จะไม่ละลายใน Squalane และ Isododecane

ไม่น่าจะเข้ากันได้ โดยอาจจะมีรายการที่เข้ากันไม่ได้ มากกว่าแค่ Dimethyl Isosorbide ด้วยคะ ลองทดสอบดูก่อนคะ อาจจำเป็นต้องใช้ตัวประสาน เช่น Oil Blender ช่วย (และต้องใช้ความร้อนอุ่นเพื่อให้ประสาน - ให้ระวัง Bakuchiol อย่าถูกความร้อนนานเกินไป)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง