ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับเซรั่มค่ะ ทำเซรั่มใช้ 2 ตัวนี้แทนชะเอมเทศ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับเซรั่มค่ะ ทำเซรั่มใช้ 2 ตัวนี้แทนชะเอมเทศ

โพสต์โดย jan_nazyy » อังคาร มิ.ย. 29, 2021 10:25 pm

ทำเซรั่มใช้ 2 ตัวนี้แทนชะเอมเทศค่ะ
Orange Peel Extract
Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™)

คำถามที่ 1 - 2ตัวนี้ใช้กลางวันได้มั๊ยคะ

คำถามที่ 2- 2ตัวนี้ และส่วนผสมอื่นที่ระบุต้องเก็บในตู้เย็น พอผสมแล้วลูกค้าไม่ได้แช่ตู้เย็น แต่ไม่โดนแดดจะเสียมั๊ยคะ
ใช้กันเสียตัวนี้ค่ะ Probio-Protect™ (Lactobacillus Ferment Preservative)

ส่วนผสมอื่นที่ระบุต้องเก็บในตู้เย็นก็พวก
Repair Activator™ Powder (Bifida Ferment Lysate)
Quick-Coll®
.....
jan_nazyy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับเซรั่มค่ะ

โพสต์โดย jan_nazyy » อังคาร มิ.ย. 29, 2021 10:37 pm

คำถามที่ 3 ควรแนะนำลูกค้าให้เก็บเรัมที่มีส่วนผสมพวกนี้นานเ่าไหร่คะ
jan_nazyy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถามเกี่ยวกับเซรั่มค่ะ ทำเซรั่มใช้ 2 ตัวนี้แทนชะเอมเทศ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 07, 2021 9:38 pm

สวัสดีคะ

คำถามที่ 1 - 2ตัวนี้ใช้กลางวันได้มั๊ยคะ

คำถามที่ 2- 2ตัวนี้ และส่วนผสมอื่นที่ระบุต้องเก็บในตู้เย็น พอผสมแล้วลูกค้าไม่ได้แช่ตู้เย็น แต่ไม่โดนแดดจะเสียมั๊ยคะ
ใช้กันเสียตัวนี้ค่ะ Probio-Protect™ (Lactobacillus Ferment Preservative)

ได้คะ

ได้คะ

ส่วนผสมเครื่องสำอางทุกตัว มีลักษณะเฉพาะตัว ไม่ได้มีตัวไหนเหมือนกันเป๊ะถึงขนาดแทนกันได้ โดยไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนะคะ

สำหรับเรื่อง shelf life ไม่มีทางที่สินค้าสำเร็จ จะถูกเก็บรักษาในสภาพแวดล้อมที่ดีที่สุด (เช่นแช่เย็นตลอด) แต่การเสื่อมคุณภาพของส่วนผสม เป็นลักษณะค่อยเป็นค่อยไป ไม่ได้แปลว่า เมื่ออยู่นอกตู้เย็น 30วัน แล้วจะเสียคุณภาพไปทั้งหมด เพียงแต่ หากสามารถเก็บในที่เย็นได้ ก็จะมีอายุของประสิทธิภาพยาวนานกว่า (โดยไม่ทราบว่าจะยาวนานแค่ไหน ยกเว้น นำมาตรวจวิเคราะห์ในแต่ละช่วงเวลา)

เครื่องสำอางเคาเตอร์แบรนด์ ที่มีการใช้ส่วนผสมเหล่านี้ (ที่ ควรแช่เย็น เพื่อให้อายุของประสิทธิภาพยาวนานที่สุด) ก็ไม่ได้มีแบรนด์ไหน ขนส่งด้วยรถห้องเย็น จากต่างประเทศมาจนถึงประเทศไทย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง