ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสูตรเซรั่มบีดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสูตรเซรั่มบีดค่ะ

โพสต์โดย 62605063 » อังคาร มิ.ย. 22, 2021 2:08 pm

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นอันนี้คือสูตรค่ะ

serum bead
-water phase
Iota Carrageenan 0.2%
sodium alginate (Algin, Super Fine) 0.3%
1,3-Propanediol (Natural) 3%
TreMoisture™ (Trehalose) 2%

-oil phase
Pentaerythrityl Distearate 2%
Stearic Acid 2%
Olive Oil (Extra Virgin) 5%
Polyglyceryl-10 Oleate 2%
Laureth-23 3%

-Phenoxyethanol (Extra Pure) 1%
-Gold Glitter Mica ประกายทอง (ขนาด C) 0.2%
-DI q.s.100

จากที่ทำแล้ว เนื้อเซรั่มแยกชั้นหลังตั้งทิ้งไว้หลายวัน อยากรู้ว่าเกี่ยวกับตัว Emulsifier ไหมคะ ควรปรับหรือเปลี่ยนตัวไหน

อีกคำถามค่ะ พอทำออกมาแล้วรู้สึกเนื้อค่อนข้างหนัก อยากจะให้น้ำมันน้อยกว่านี้สามารถลดได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
62605063

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตรเซรั่มบีดค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 29, 2021 10:30 pm

สวัสดีคะ

แนะนำลองพิจารณาปรับเปลี่ยน Emulsifier หรืออาจเติม stabilizer ช่วยให้คงตัวมากยิ่งขึ้น เช่น Xanthan Gum 0.2-0.3% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องสูตรเซรั่มบีดค่ะ

โพสต์โดย 62605063 » พุธ มิ.ย. 30, 2021 4:24 pm

มี Emulsifier ตัวไหนแนะนำไหมคะ
62605063

โพสต์โดย 62605063 » พฤหัสฯ. ก.ค. 01, 2021 3:32 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

แนะนำลองพิจารณาปรับเปลี่ยน Emulsifier หรืออาจเติม stabilizer ช่วยให้คงตัวมากยิ่งขึ้น เช่น Xanthan Gum 0.2-0.3% คะ

ลองทำโดยใส่ Xanthan Gum เพิ่มไป 0.3% ปรากฎว่าเนื้อหนืดขึ้น เวลาหยดเพิ่มขึ้นเม็ดบีด ทำให้เม็ดบีดไม่กลม เป็นหางแทนค่ะ ส่วนเรื่องความคงตัวว่าแยกชั้นหรือไม่ยังไม่แน่ใจเพราะเพิ่งทำวันแรกค่ะ

ถ้าพิจารณาเปลี่ยน Emulsifier มีตัวไหนแนะนำได้บ้างไหมคะ เหมือนเคยอ่านผ่านๆว่าถ้าใช้ Emulsifier HLB ต่ำกับสูงผสมกันจะให้ผลดีกว่าหรือเปล่าคะ ? (ต้องการเป็น o/w ค่ะ)

อีกคำถาม สูตรนี้ทำออกมารู้สึกว่าค่อนข้างหนักและมัน ไม่เหมือนเซรั่มเท่าไร ควรปรับส่วนผสมไหนดีคะ เพื่อให้เนื้อเป็นเซรั่มมากขึ้น ขอบคุณค่ะ
62605063

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2021 9:42 pm

สวัสดีคะ

ลองทำโดยใส่ Xanthan Gum เพิ่มไป 0.3% ปรากฎว่าเนื้อหนืดขึ้น เวลาหยดเพิ่มขึ้นเม็ดบีด ทำให้เม็ดบีดไม่กลม เป็นหางแทนค่ะ ส่วนเรื่องความคงตัวว่าแยกชั้นหรือไม่ยังไม่แน่ใจเพราะเพิ่งทำวันแรกค่ะ

ถ้าพิจารณาเปลี่ยน Emulsifier มีตัวไหนแนะนำได้บ้างไหมคะ เหมือนเคยอ่านผ่านๆว่าถ้าใช้ Emulsifier HLB ต่ำกับสูงผสมกันจะให้ผลดีกว่าหรือเปล่าคะ ? (ต้องการเป็น o/w ค่ะ)

สัดส่วนตรงนี้ คงต้องลองปรับให้ลงตัวคะ การใช้ Emulsifier ร่วมกัน 2-3ตัว ใช่คะ ช่วยเพิ่มความเสถียรให้ โดยกรณีนี้ ควรจะคำนวนค่า HLB ให้ตรงกับ ค่า HLB ของสูตรคะ

อีกคำถาม สูตรนี้ทำออกมารู้สึกว่าค่อนข้างหนักและมัน ไม่เหมือนเซรั่มเท่าไร ควรปรับส่วนผสมไหนดีคะ เพื่อให้เนื้อเป็นเซรั่มมากขึ้น ขอบคุณค่ะ

คงต้องปรับลดสัดส่วนของน้ำมันในสูตรให้ต่ำลงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง