ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Water soluble ingredient

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Water soluble ingredient

โพสต์โดย dymilo » พฤหัสฯ. พ.ค. 27, 2021 9:30 pm

1.Water soluble ingredient ที่มี Glycerin เป็นส่วนผสมในบางอัน สามารถผสมกันเลย ไม่ต้องมี binder cream maker หรือเปล่าคะ

2.แนะนำให้ใส่ penetration enhancer ใน water-based serum หรือเปล่า และนะนำตัวไหนคะ

3.ทำ water based serum ที่ใช้ dropper ได้ควรมีน้ำเป็นส่วนประกอบไม่น้อยกว่ากี่ %

ขอบคุณค่ะ
dymilo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Water soluble ingredient

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 01, 2021 11:36 pm

สวัสดีคะ

1. กรณีส่วนผสม ทั้ง 2 ชนิด ที่กล่าวถึง สามารถละลายน้ำ และอยู่ในรูปของเหลว ก็จะสามารถผสมเข้ากันได้คะ

2. Dimethyl Isosorbide (DMI) คะ

3. ไม่มีกฎตายตัว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dymilo » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2021 11:39 am

ขอบคุณค่ะ ขอสอบบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. แล้วถ้าเราใช้ส่วนผสมที่สามารถละลายในน้ำทั้งหมด แต่มีบางส่วนผสมบางอันมาในรูปผง จะสามารถผสมเข้ากันได้ โดยไม่แยกจากกันภายหลังมั้ยคะ อยากจะได้ลักษณะน้ำๆ ถ้าไม่ต้องใส่ พวก Pro Polymer Gel Maker หรือ cream maker อื่นๆ ได้ก็ไม่อยากใส่ค่ะ กลัวใส่แล้วมันจะข้นหนืดค่ะ

2. serum ชนิดน้ำ ถ้าใส่ Butylene Glycol จะทำให้ feeling ในการทาดีขึ้นมั้ยคะ
dymilo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 5:41 pm

สวัสดีคะ

หลายๆคำถามที่ท่านสมาชิกถาม ทีมงานขออนุญาติเรียนแจ้ง ว่า ให้ ลองดู คะ

ตัวอย่างเช่น ใส่ Butylene Glycol แล้ว feeling จะดีขึ้นไหม ความรู้สึกเวลาทา เป็นความชอบของแต่ละคนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง