ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ละลาย DHHB 3% ด้วย LipidSoft™ Solve + Diisopropyl sebacate

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ละลาย DHHB 3% ด้วย LipidSoft™ Solve + Diisopropyl sebacate

โพสต์โดย mititee » ศุกร์ พ.ค. 21, 2021 1:43 pm

ในสูตรมี
LipidSoft™ Solve 4%
LipidSoft™ DS (Diisopropyl sebacate) 14%

สามรถจะละลาย
DHHB (Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate) 3%

ได้ไหมครับ
mititee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ละลาย DHHB 3% ด้วย LipidSoft™ Solve + Diisopropyl sebaca

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 23, 2021 2:42 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถตอบได้ เนื่องจากมีน้ำมันหลายประเภทร่วมกัน จะต้องทำการทดสอบเท่านั้นคะ อุ่นให้ละลายเสร็จจากนั้นตั้งทิ้งไว้ที่อุณหภูมิห้อง เพื่อรอดู ว่าเมื่อทิ้งไว้เกิดมีตะกอนขึ้นหรือไม่ เป็นวิธีพื้นฐานในการตรวจสอบ หากต้องการตรวจสอบให้แน่ใจมากกว่านี้ อาจต้องส่องกล้องดูผลึก แต่โดยปกติตั้งทิ้งไว้ดูตะกอน ถือว่า ok แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ละลาย DHHB 3% ด้วย LipidSoft™ Solve + Diisopropyl sebaca

โพสต์โดย mititee » ศุกร์ พ.ค. 28, 2021 7:33 am

ลองทำตามคำแนะนำแล้วครับ ละลายได้ แล้วปล่อยให้เย็น ไม่มีตะกอนครับ
สอบถามเพิ่มเติม ในกรณี ใช้เตาไมโครเวฟ ใช้ไฟอ่อน ละลายส่วนผสม มีผลต่อ ส่วนผสม มากไหมครับ
ขอบคุณครับ
mititee

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 01, 2021 11:40 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจาก microwave ควบคุมอุณหภูมิได้ยาก จึงต้องลองทดสอบดูว่า เครื่อง microwave ให้อุณหภูมิรุนแรงเกินไปหรือเปล่า ในช่วงที่เครื่องทำงาน หากไม่ได้มีการให้ความร้อนจนเกินระดับที่เราไม่ต้องการ (เช่นส่วนผสมเราไม่ควรถูกความร้อนเกิน 90องศา แต่บางช่วงของการทำงานของ microwave ให้ความร้อนในบางจุด/บางส่วนของเนื้อสูตร เกินกว่าอุณหภูมิดังกล่าว) ก็ไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mititee » พุธ มิ.ย. 02, 2021 8:37 am

ขอบคุณครับ
mititee

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง