ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

คิดสูตรจากส่วนผสมนี้ให้หน่อยค่ะ สนใจทำเป็น cleansing balm

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

คิดสูตรจากส่วนผสมนี้ให้หน่อยค่ะ สนใจทำเป็น cleansing balm

โพสต์โดย glimirofficial » อังคาร พ.ค. 18, 2021 1:30 pm

สนใจทำเป็น cleansing balm ค่ะ ทำใช้เองที่บ้าน ที่เนื้อ meltๆกับผิวหน่อย แต่ยังคงตัวในอุณหภูมิบ้านเราได้

1. จุดหลอมเหลวเท่าไรดีคะโจทย์แบบนี้
2. ต้องการส่วนผสมประมาณนี้ค่ะ หรือถ้าเอาง่ายๆก็บอกแค่ กลุ่มน้ำมัน กี่% Emulsifierกี่% butter กี่% wax กี่% ต้องมีน้ำมั้ยกี่% อะไรแบบนี้ค่ะ
แล้วรบกวนแจ้งขั้นตอนการผสมด้วยค่ะ

ethylhexyl palmitate
Cetyl Ethylhexanoate
C12-15 alkylbenzoate
Caprylic Capric Glycerides
Triethylhexanoin
Natural Oil เช่น Chia Seed Oil, Tea seed Oil (Camellia), Jojoba Oil

Rice Bran Wax หรือ Candellilia Wax
Polyethylene (wax)

shea butter
Cocoa Butter
c8-10 Triglyceride (Melting Butter)

ฝากแนะนำ% ของแต่ละตัว/กลุ่มด้วยค่ะ หรือต้องเพิ่มอะไรรบกวนคิดสูตรด้วยค่ะ

3. Glyceryl Steareth คืออะไรคะ อยู่ใน phase oil หรือน้ำ

4. Emulsifier ขอใช้กลุ่ม polyglyceryl เพราะแพ้ PEG ค่ะ
หรือ Deceth/Trideceth แนะนำด้วยค่ะ เน้น***ผิวนุ่ม***และสะอาด

(Background: เราไม่ได้จบด้านนี้มาค่ะ แค่ในท้องตลาดขายแพงเลยอยากซื้อของที่นี่ไปทำเล่นเองค่ะ เลยอาจจะถามเยอะหน่อย รบกวนตอบทุกจุดด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ)
glimirofficial

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: คิดสูตรจากส่วนผสมนี้ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย glimirofficial » ศุกร์ มิ.ย. 04, 2021 1:04 pm

ตอบด้วยค่ะ

Re: คิดสูตรจากส่วนผสมนี้ให้หน่อยค่ะ สนใจทำเป็น cleansing bal

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 5:47 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิก กรุณาให้ข้อมูลในกระทู้เดิมก่อนคะ

https://www.myskinrecipes.com/post45490.html#p45490
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: คิดสูตรจากส่วนผสมนี้ให้หน่อยค่ะ สนใจทำเป็น cleansing bal

โพสต์โดย glimirofficial » พุธ ก.ย. 22, 2021 5:26 am

ทำไมหรอคะ มันคนละกระทู้ แล้วกระทู้นั้นเราไม่มีข้อสงสัยแล้ว ต้องบังคับกันขนาดนี้ถึงขั้นถ้าเราไม่ทำตามก็จะไม่ให้ข้อมูลหรอคะ? ไปดูคำสั่งซื้อเรานะคะ เราซื้อของกับที่นี่หมดไปหลายพันมากๆแล้ว ไม่ได้มาถามเล่นๆให้ใครเสียเวลาค่ะ เราอยากขอคำแนะนำสูตร cleansing balm ช่วยให้คำตอบเราด้วยค่ะว่าในวัตถุดิบที่นี่ขาย+ที่เรารีเควสพอทำอย่างไรได้บ้างคะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง