ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามทำสูตร Bi-Phase ไม่ใส่ Emulsifier ใดใด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามทำสูตร Bi-Phase ไม่ใส่ Emulsifier ใดใด

โพสต์โดย endorphinism » จันทร์ พ.ค. 10, 2021 3:27 pm

สอบถาม Staff ครับ

ถ้าต้องการผสมสูตรดังนี้

1.(น้ำมันA+น้ำมันB+น้ำมันC+สารสกัดที่ละลายในน้ำมันD+สารสกัดที่ละลายในน้ำมันE) 60%
2. (น้ำกลั่น+สารสกัดที่ละลายในน้ำA+สารสกัดที่ละลายในน้ำB+สารสกัดที่ละลายในน้ำC) 39.5%
3. สารกันเสีย(Mild Preservative ECO) 0.5%

คำถาม
1.สูตรสามารถทำได้หรือไม่โดยที่ไม่ต้องใส่ Emulsifier เนื่องจากต้องการเลี่ยงการระคายเคือง

2.ถ้าน้ำมันรวมตัวกันไม่สมบูรณ์(ซึ่งอาจจะเกิดจากการที่ใช้น้ำมันหลายชนิดในสูตร) สามารถใช้ต่อโดยการเขย่าให้รวมกันได้หรือไม่

3.ถ้าต้องการใช้ SkinLipid™ ละลายในส่วนของน้ำมันและไม่มีการใช้ Emulsifier สูตรจะสามารถผสมได้หรือไม่เนื่องจากเกรงว่า SkinLipid™ จะมีการแข็งตัวเมื่ออยู่ในอุณหภูมิปกติ

4. Glycerin ถ้าใช้ในปริมาณมากสามารถก่อการระคายเคืองให้แก่ผิวได้หรือไม่ครับ และ Staff แนะนำการใช้กี่เปอร์เซ็นต์ที่จะสามารถได้ประโยชน์จาก Glycerin ได้มากที่สุดครับ

5.Staff มีคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมไหมครับ

ขอบคุณครับ
endorphinism

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามทำสูตร Bi-Phase ไม่ใส่ Emulsifier ใดใด

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 18, 2021 11:09 pm

สวัสดีคะ

1. ได้คะ ตามที่ท่านสมาชิกเข้าใจเลยคะ สูตรจะแยกชั้น เขย่าให้เข้ากันก่อนใช้

2. ได้คะ

3. แข็งคะ จะเกิดเป็นตะกอนคะ ให้เลือกใช้ Skin-mimic แทนได้คะ

4. แนะนำ 5% น่าจะเพียงพอแล้วคะ การใช้ในปริมาณสูงๆระคายเคืองผิวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง