ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรเบสทำครีมนวดหน้า ที่ไม่ซึม เนื้ออยู่บนหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรเบสทำครีมนวดหน้า ที่ไม่ซึม เนื้ออยู่บนหน้า

โพสต์โดย creamhouse88 » อังคาร เม.ย. 27, 2021 10:12 am

ขอสูตรเบสทำครีมนวดหน้า ที่ไม่ซึม เนื้ออยู่บนหน้าค่ะ
creamhouse88

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรเบสทำครีมนวดหน้า ที่ไม่ซึม เนื้ออยู่บนหน้า

โพสต์โดย wasapol.kho » อังคาร เม.ย. 27, 2021 12:02 pm

ตัวอย่างสูตรเบื้องต้น ลองปรับดูครับ

Petrolatum 10%
Beeswax 10%
Butylene Glycol 5%
Dimethicone ที่มีความหนืดข้นสูงหน่อย 5%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 3%
Butter Cream Maker 3%
Mild Preserved Eco 1%
EDTA 0.2%
WATER ส่วนที่เหลือ

ใช้ Wax ร่วมกับ Titanium Dioxide เพื่อช่วยทำให้เนื้อไม่ซึมหายไปเร็ว อยู่บนผิวได้นานขึ้น
และ เพิ่ม Beeswax ให้มากขึ้น ถ้าเนื้อเกาะอยู่บนผิวได้ไม่นาน แต่เนื้อสูตรจะข้นขึ้นด้วยครับ

สามารถเพิ่มเติมสารActiveบำรุงอื่นๆ หรือ น้ำมันหอมระเหยให้ผ่อนคลาย ก็ได้นะครับ สำหรับครีมนวดหน้า
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wasapol.kho

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 35 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง