ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามทีมงานเกี่ยวกับสูตรครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามทีมงานเกี่ยวกับสูตรครับ

โพสต์โดย jobzzz » เสาร์ เม.ย. 24, 2021 12:06 am

เรียน staff,

คือผมลองทำbubblebath สูตรฝรั่งครับมีตามนี้ครับ
Poly suga mulse d9 3%
Fragrance oil1%

Sodium C14-16 Olefin Sulfonate 30%
Cocamidopropyl Betaine 10%
Disodium Laureth Sulfosuccinate 20%
Microcare 0.5%
Distalled water 33.5%

อยากสอบถามดังนี้ครับ
1.ถ้าอยากทำให้สูตรนี้ มีฟองมากขึ้น ละเอียดขึ้นเเละคงตัวนานขึ้นต้องใช้สารอะไรเพิ่มครับ
2.อยากให้กลิ่นคงอยุ่ นาน ขึ้น ต้องทำยังไงครับ(ผมลองไปเล่นเเล้วกลิ่นมันจะจางๆ หายไปครับ)
3.จำเป็นไหมที่ต้องใช้ distalled water ใช้น้ำกรองเเทนได้ไหมครับ
4.ดูจากสูตรเเล้วเด็กสามารถใช้ได้ไหมครับ ผมอยากจะให้สูตรเป็น non SLSครับ

ขอบคุณมากๆครับ
jobzzz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามทีมงานเกี่ยวกับสูตรครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 25, 2021 6:40 pm

สวัสดีคะ

1. น่าจะต้องลองตัด Coco Betaine ซึ่งให้ฟองน้อย และแทนที่ด้วย สารชะล้างอีก 2 ตัวในสูตรแทน เนื่องจากทั้ง 2 ตัวดังกล่าว ให้ฟองได้มากกว่ามาก คะ

ที่แจ้งว่า ต้องการให้คงตัวมากขึ้น ไม่ทราบสูตรมีปัญหาอย่างไรคะ

2. ลองใช้ Fixative เช่น Musk Fix มาช่วยตรึงกลิ่น แต่อย่างไรก็ตาม ลักษณะผลิตภัณฑ์ล้างออก มีข้อจำกัดเรื่องการติดทนนานของกลิ่นอยู่แล้วคะ เนื่องจากสารชะล้างในสูตร ก็จะทำหน้าที่ พยายามล้าง น้ำหอม ออกจากผิว คะ

3. กรณีสูตรไม่ได้มีสาร active ใดๆ เช่นกรณีนี้ สามารถลองใช้น้ำกรองได้ อย่างไรก็ตาม องค์ประกอบที่เหลืออยู่ในน้ำกรอง อาจทำให้ น้ำหอม เสื่อมคุณภาพ ได้เร็วขึ้น ต้องทดสอบดูคะ

4. สูตรไม่ได้มี SLS อยู่แล้วคะ เด็กใช้ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามทีมงานเกี่ยวกับสูตรครับ

โพสต์โดย jobzzz » พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2021 9:12 pm

สวัสดีครับ ทีมงาน

1. เเล้วถ้าเรา เอา coca Betaine ออกเเล้วเปลี่ยนเป็น Sodium Lauroyl Sarcosinate หรือ Flora Foam จะสามารถ เพิ่งฟองในสูตรได้อีกไหมครับ

2. ถ้าผมจะใส้ Panthenol ในสูตร สามารถใส่ได้ไหมครับ ควรใส่ กี่ % ดีครับ

3. เเล้วถ้าผมอยากจะ poly suga mulse d9 ออก สามารถ เอาสารตัวไหนที่ทางบริษัทขาย อยุ่มาเเทนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ
jobzzz

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 03, 2021 8:30 am

สวัสดีคะ

1. เเล้วถ้าเรา เอา coca Betaine ออกเเล้วเปลี่ยนเป็น Sodium Lauroyl Sarcosinate หรือ Flora Foam จะสามารถ เพิ่งฟองในสูตรได้อีกไหมครับ

Sodium Lauroyl Sarcosinate ให้ฟองได้ดี แต่ประสิทธิพภาพการทำความสะอาดต่ำกว่า Sodium C14-16 Olefin Sulfonate (แต่ก็อ่อนโยนกว่าด้วยเช่นกัน) คะ

Flora Foam ไม่น่าจะสามารถใช้ในสูตรนี้คะ

2. ถ้าผมจะใส้ Panthenol ในสูตร สามารถใส่ได้ไหมครับ ควรใส่ กี่ % ดีครับ

ไม่แนะนำเนื่องจาก จะถูกล้างออกไปทันที และได้ประโยชน์น้อยคะ ควรจะอยู่ในสูตรทาทิ้งไว้บนผิว จะคุ้มค่าส่วนผสมมากกว่า เพราะสามารถออกฤทธิ์ได้เต็มที่ (เพราะไม่ถูกล้างออกในเวลาสั้น)

3. เเล้วถ้าผมอยากจะ poly suga mulse d9 ออก สามารถ เอาสารตัวไหนที่ทางบริษัทขาย อยุ่มาเเทนได้บ้างครับ

ตัวนี้แค่ทำหน้าที่ละลายน้ำมัน ให้ใช้ Flora Solve Clear แทน ในอัตราส่วนเท่ากัน ได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย jobzzz » จันทร์ พ.ค. 17, 2021 10:57 pm

สวัสดีครับ

1. ถ้าผมอยากจะ เพิ่มสารบำรุงผิว สักตัว สามารถใส่อะไรได้บ้างครับ เเล้วควรใส่กี่% ครับ
2. เเล้วถ้า ต้องการเพิ่ม % Fragrance oil ในสูตร ใช้กับ flora slove clear สามารถ เพิ่มได้กี่% ครับ
(ติดปัญหาว่า ตอนเอาไปเเข่จริง กลิ่นไม่ค่อยออกครับ)

ขอบคุณมากครับ
jobzzz

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 21, 2021 8:19 am

สวัสดีคะ

1. เลือกจากหมวดต่างๆในหน้าเวปได้เลยคะ

2. ถ้าใส่น้ำหอมในอัตราไม่เกิน 2% ไม่ต้องเติม FloraSolve Clear คะ สาเหตุเนื่องจาก สารชะล้าง ในสูตร จะช่วยทำหน้าที่ประสานน้ำหอม ให้แล้วคะ แต่หากต้องการใส่น้ำหอมให้อัตราสูงๆ ก็อาจเติม FloraSolve Clear 1-2% มาช่วยประสาน เพื่อป้องกันไม่ให้แยกชั้น ได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง