ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตร ก่อนสั่งผลิตค่ะ โลชั่นผิวขาวสำหรับผิวแห้ง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตร ก่อนสั่งผลิตค่ะ โลชั่นผิวขาวสำหรับผิวแห้ง

โพสต์โดย mabelsittivong » พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2021 10:41 pm

โลชั่นผิวขาวสำหรับผิวแห้งค่ะ ถ้าอยากได้เนื้อครีมที่ไม่หนักมากควรเพิ่มหรือลดตัวไหนคะ อยากให้ผิวขาว ชุ่มชื่น เปล่งปลั่งอิ่มน้ำค่ะ เพิ่มตัวที่จำเป็น ตัดที่ไม่จำเป็นหรือซ้ำซ้อนออกได้ค่ะ
ส่วน Oil
1. Argan Oil 8%
2.Jojoba Oil 5%
3.Vitamin E 0.1%

ส่วน Water
4.EDTA 0.2%
5.Safe-B3 5%
6.GlucoBright 4%
7.Z-White 1%
8.MOIST24 5%
9.Ammonium Lactate 5%
10.VersaMoist 2% (สารนำพา)
11.Mild Preserved Eco 1%
12.Silk Lotion Maker 3%
13. Skin-mimic™ 8%
14.DI Water
mabelsittivong

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตร ก่อนสั่งผลิตค่ะ โลชั่นผิวขาวสำหรับผิวแห้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 25, 2021 6:35 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาที่การเลือกใช้ cream maker โดยเนื่องจากสูตรมีส่วนผสม ที่เป็น electrolyte จึงต้องเลือกใช้ cream maker ชนิดที่สามารถทน electrolyte ได้ดี เช่น Butter Cream Maker (ซึ่งจำเป็นต้องใช้ความร้อนในการผสม) คะ

กรณีไม่สะดวกในการใช้ความร้อน แนะนำให้ตัดส่วนผสมที่เป็น electrolyte ออก คือ Ammonium Lactate สูตรก็จะสามารถผสมได้ และประสานด้วย Silk Lotion Maker ได้ ไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง