ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสูตรลิปสติกให้หน่อยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตรลิปสติกให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย knwnamfon » จันทร์ เม.ย. 19, 2021 10:23 am

สวัสดีค่ะ
อยากทำลิปบาร์มแบบแท่งผงสีจากธรรมชาติค่ะ
ลองทำดูแล้วนำผงสีไปผสมน้ำ แล้วมาผมสลิปเบสมันเป็นแท่งนุ่มไปค่ะ สีก็ไม่ออกเลย

สอบถามวิธีการผสมผงสีจากบีทรูทค่ะ นำไปละลายน้ำ แล้วต้องใช้ตัวประสานน้ำกับน้ำมัน Water Balm หรือ Warp cream maker อันไหนเหมาะสมกว่ากันหรอคะ ถ้าจะทำลิปบาร์มแบบแท่ง ทาแล้ว”ออกสี”

ไม่ค่อยเข้าใจว่า “Water Balm ประสานน้ำได้สูงสุด10%ของสูตร” รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมคะ
ถ้าจะทำลิปสติก ซึ่งส่วนของลิปเบส คือ 15 g ได้ 3 แท่งจะต้องใส่ผงบีทรูทกี่กรัม ละลายกับน้ำเท่าไหร่ แล้วใช้waterbalm เท่าไหร่ จึงจะให้สารละลายสีรวมกับลิปสติกเบส(ส่วนน้ำมันกับแว้กซ์) ได้เป็นเนื้อเดียวกันหรอคะ

ขอบคุณค่ะ
knwnamfon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตรลิปสติกให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 24, 2021 11:02 pm

สวัสดีคะ

สีละลายน้ำ การ pay-off ของสี ลงบนผิว จะได้น้อยกว่า สีชนิดที่เป็น pigment กระจายตัวในน้ำมันมาก การทำ make-up จึงจำเป็นต้องใช้ สี pigment ที่กระจายในน้ำมัน ไม่ใช่สีละลายน้ำคะ

โดยปกติ ที่ในตลาดมักนิยมกัน เมื่อต้องการเคลม ว่าเป็นสีจากธรรมชาติ คือการใช้ร่วมกัน ระหว่าง สีธรรมดา กับสี pigment ที่กระจายตัวในน้ำมัน
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง