ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามความเหมาะสมของสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามความเหมาะสมของสูตรค่ะ

โพสต์โดย wayspanda » อาทิตย์ เม.ย. 11, 2021 11:12 pm

อยากสอบถามเกี่ยวกับสูตรต่อไปนี้ค่ะ

Disodium EDTA 0.2%
Magnesium Sulfate 1%
3D Hyaluronic Acid 5%
Rice Vitamin 2%
Cerasoft 5%
Mild Preserved Eco 1%
Silky Serum Base Plus 15%
Water 70.8%

1.อยากสอบถามว่าสูตรนี้โอเคไหมคะ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ?
2.ตัว Mild Preserved Eco ควรผสมในน้ำหรือใน Silky Serum Base Plus ดีกว่าคะ (ไม่มีเครื่องปั่น)?
3.สามารถใช้น้ำ RO ที่ใส่ EDTA แทนน้ำ DI ได้ไหมคะ?
wayspanda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามความเหมาะสมของสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 18, 2021 10:17 am

สวัสดีคะ

3D Hyaluronic Acid หมายถึง 4D Hyaluronic Acid หรือเปล่าคะ

กรณีไม่มีเครื่องปั่น ไม่สามารถใช้ Silky Serum Base Plus ได้คะ

สูตรนี้ให้ปรับเป็นแบบนี้แทน จะสามารถคนด้วยมือได้คะ:

4D Hyaluronic Acid 5%
Rice Vitamin 2%
Cerasoft 5%
Aloe Vera Gel Base ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามความเหมาะสมของสูตรค่ะ

โพสต์โดย wayspanda » อังคาร พ.ค. 11, 2021 6:11 pm

ตามสูตรที่ staff แนะนำมาให้ใช้ Aloe Vera Gel แทน แอบสงสัยว่าจะละลาย Cerasoft ได้หรอคะ เพราะเห็นว่า Aloe Vera Gel เป็น water base แล้ว Cerasoft ละลายในน้ำมัน
wayspanda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2021 11:26 pm

สวัสดีคะ

Cerasoft มีลักษณะเป็นน้ำมัน หรือไข(กรณีเก็บในที่เย็น) ให้นำมาอุ่นเล็กน้อย ให้กลายเป็นน้ำมันเหลว แล้วเติมลงใน Aloe Vera Gel แล้วปั่น ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง