ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

% การใช้ peptide กรณีใช้หลายชนิด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

% การใช้ peptide กรณีใช้หลายชนิด

โพสต์โดย junthima.phan » พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2021 5:26 pm

ส่วนผสมเช่น Copper Peptide จะมีอัตราการใช้ที่แนะนำ: 1-3%
Nonapeptide-1 อัตราการใช้แนะนำ: 1% (ไม่จำเป็นต้องมากกว่านี้)
กรณีที่เราต้องการใช้ Peptide หลายชนิดในส่วนผสม สัดส่วนที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไรคะ (ใส่ peptide ทุกตัวรวมกันไม่เกิน 3% หรือว่าสามารถใส่ได้ตามต้องการ แต่ละชนิดตามที่แนะนำ)

กรณีใช้ peptide จำนวนมาก เป็นอันตรายต่อผิวหรือไม่คะ
junthima.phan

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: % การใช้ peptide กรณีใช้หลายชนิด

โพสต์โดย wasapol.kho » ศุกร์ เม.ย. 09, 2021 10:41 am

สวัสดีครับ

1)สูตรนึงสามารถใส่ได้หลายชนิดครับ อย่าง Copper Peptide และ Nonapeptide-1 ก็ออกฤทธิ์และให้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกัน

2)กรณีใช้เปปไทด์หลายชนิด จะกี่ตัวก็ตาม อัตราการใช้ต้องไม่เกินที่กำหนดครับ เช่น สูตรที่1 ใช้Copper Peptide จะใช้กี่%ก็ได้ ภายใต้1-3% (ห้ามเกิน3%) และ Nonapeptide-1 1% สามารถใช้ร่วมสูตรกันได้ครับ

3)กรณีใช้เปปไทด์จำนวนมาก ไม่ได้มีอันตรายต่อผิว *หากใช้ในอัตรา%ที่กำหนด ทุกส่วนผสมเราต้องดูอัตราการใช้ที่กำหนดครับ อย่างเปปไทด์บางตัว ถึงใช้เกิน%ที่กำหนด สมมุติว่าไม่มีอันตรายใดๆ แต่ก็ไม่สามารถให้ผลลัพธ์ที่ดีมากกว่า%ที่กำหนดไว้ครับ เช่น Nonapeptide อัตราการใช้1% การใช้ที่2% ก็อาจไม่ได้ผลลัพธ์ที่แตกต่างจากการใช้ที่1% ครับ

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffjunthima.phan
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wasapol.kho

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 35 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง