ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คให้ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย peipeiwannida » พุธ เม.ย. 07, 2021 3:04 pm

อยากทราบอัตราส่วนในการผสมถ้าใช้สูตรนี้ทำเซรั่ม
1.) Coconut Oil
2.) Vitamin C
3.) Vitamin E
4.) Cyclopentasiloxane
5.) OctamethylCyclotetrasiloxane
6.) Dimethiconol
7.) Essential Oil

อยากทำเซรั่มน้ำมันมะพร้าว ทีมงานช่วยแนะวิธีทำหน่อยค่ะ
peipeiwannida

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย wasapol.kho » ศุกร์ เม.ย. 09, 2021 10:46 pm

- สวัสดีครับ -

1)Cyclopentasiloxane , Cyclotetrasiloxane ไม่สามารถละลายเข้ากับ Coconut Oil ได้โดยตรง จำเป็นต้องมีตัวประสาน เกรงว่าสูตรจะแยกชั้น กรณีเกิดการแยกชั้น จะต้องทดลองเติมตัวประสาน แนะนำ SiliSolve Plus หรือ Water-in-Oil EZ หรืออาจจะต้องลองใช้ร่วมกัน ทั้ง2ตัว โดยเวลาประสาน หากพบว่าเกิดการขุ่น ให้ลองอุ่นที่70องศา เพื่อช่วยให้ประสานได้ดีขึ้น แต่หากเมื่ออุ่นแล้ว ยังพบว่าสูตรยังขุ่นอยู่ ก็จะต้องลองใช้ตัวประสานอื่นๆร่วมด้วย หรือมาทดแทน

2)ascorbic acid ต้องละลายในน้ำแนะนำ Vitamin C ให้ใช้เป็นตัวที่ใช้งานง่ายและเสถียรหน่อย เช่น Perfect-C จะสามารถละลายได้ในน้ำมันครับ

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

- ขอบคุณครับ -
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wasapol.kho

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 35 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง