ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรตัวอย่างยายืดผม ต้องใช้ยังไงคะ สับสนกับวิธีที่เขียนไว้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรตัวอย่างยายืดผม ต้องใช้ยังไงคะ สับสนกับวิธีที่เขียนไว้

โพสต์โดย khun_moon » อาทิตย์ เม.ย. 04, 2021 4:48 am

KeraStraight
ตัวอย่างสูตร
1. BTAC 3%
2. Ceteraryl Alcohol 3%
3. Silicone Hi-Cond 1%
4. Vitamin B5 1%
5. Poly-Conditioner Eco 1%
6. KeraStraight™ 20%
7. Mild Preserved Eco 1%
8. Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

1. ก่อนการใช้ จะต้องสระผม และล้างผมให้สะอาด โดยไม่มี shampoo คงเหลืออยู่บนเส้นผม เนื่องจากจะทำให้ไม่เกิดประสิทธิภาพ
2. เป่าให้ผมแห้ง ไม่มีให้ความชื้นเหลือบนเส้นผม
3. ค่อยๆเกลี่ยและทาลงบนเส้นผม ตั้งแต่รากผม จนถึงปลายผม และทิ้งไว้ 15นาที เพื่อให้ KeraStraight™ ซึมเข้าสู่เส้นผม
4. เป่าผม ให้ผมแห้งอีกครั้ง ร่วมกับการหวี ดึงเส้นผมให้ตรง
5. ใช้เครื่องยืดผม ที่อุณหภูมิ 200-230องศา เพื่อให้ KeraStraight™ ออกฤทธิ์ทำงาน (เลี่ยงการใช้อุณหภูมิสูงกว่านี้ เนื่องจากจะทำให้ KeraStraight™ เสียคุณภาพ)
6. ทิ้งไว้อย่างน้อย 15นาที จากนั้น สระผม และ/หรือ นวดผม อีกครั้ง

:idea: คำถาม
1. จากสูตรข้างต้น เนื้อที่ต้องได้คือเหลวระดับหนึ่งหรือปล่าวคะ แต่จะไม่หนืดข้น เพราะทำออกมาแล้ว แทบจะเหลวผ่านมือเลย ไม่รู้ว่าสูตรนี้ควรต้องเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกหรือปล่าว
2. จากข้อ 1. ถ้าต้องการให้เนื้อข้นขึ้นแบบแชมพูทำได้ไหมคะ ต้องใช้สารตัวไหน และใช้ในปริมาณเท่าไรต่อสูตรคะ หรือไม่ควรให้เนื้อข้นขึ้นแบบแชมพูคะ จะได้ไม่ปรับสูตรอะไร
3. จากวิธีการใช้งาน ข้อ 3.คือใส่น้ำยายืดลงผม - จากนั้นเป่าให้แห้ง + ดึงผมให้ตรง - จากนั้นก็หนีบผมเลย โดยไม่ต้องล้างออก เข้าใจถูกไหมคะ?? กำลังงง กลัวทำตามแล้วผมไหม้ ช็อตจากการหนีบผม
4. ควรใช้สูตรยืดผมตามสูตรตัวอย่างนี่บ่อยแค่ไหนคะ สามารถใส่น้ำมันรวมในสูตรเพื่อช่วยบำรุงผมได้ไหมคะ?
khun_moon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรตัวอย่างยายืดผม ต้องใช้ยังไงคะ สับสนกับวิธีที่เขียนไ

โพสต์โดย khun_moon » พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2021 1:25 am

ยังรอคำตอบอยู่นะคะทีมงาน
khun_moon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สูตรตัวอย่างยายืดผม ต้องใช้ยังไงคะ สับสนกับวิธีที่เขียนไ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 12, 2021 2:36 pm

สวัสดีคะ

1. จากสูตรข้างต้น เนื้อที่ต้องได้คือเหลวระดับหนึ่งหรือปล่าวคะ แต่จะไม่หนืดข้น เพราะทำออกมาแล้ว แทบจะเหลวผ่านมือเลย ไม่รู้ว่าสูตรนี้ควรต้องเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกหรือปล่าว

กรณีต้องการให้ข้นหนืดมากขึ้น ให้ปรับอัตราการใช้ Cetearyl Alcohol ให้มากขึ้นคะ ลองปรับขึ้นไปที่ 6% หรือมากกว่านี้ก็ได้คะ แล้วแต่ความข้นหนืดที่ต้องการคะ

3. จากวิธีการใช้งาน ข้อ 3.คือใส่น้ำยายืดลงผม - จากนั้นเป่าให้แห้ง + ดึงผมให้ตรง - จากนั้นก็หนีบผมเลย โดยไม่ต้องล้างออก เข้าใจถูกไหมคะ?? กำลังงง กลัวทำตามแล้วผมไหม้ ช็อตจากการหนีบผม

เป่าให้แห้งก่อนคะ แต่ไม่ต้องล้างออกคะ

4. ควรใช้สูตรยืดผมตามสูตรตัวอย่างนี่บ่อยแค่ไหนคะ สามารถใส่น้ำมันรวมในสูตรเพื่อช่วยบำรุงผมได้ไหมคะ?

ปรับได้ตามความเหมาะสม คะ เนื่องจาก KeraStraight ไม่ได้ทำลายเส้นผม เหมือน สารยืดเส้นผม ชนิดอื่นๆ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง