ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์เปอร์เซนส่วนผสมและการละลายสารกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยวิเคราะห์เปอร์เซนส่วนผสมและการละลายสารกันแดดค่ะ

โพสต์โดย fernananan » จันทร์ มี.ค. 29, 2021 1:24 pm

อยากผสมกันแดดสูตรประมานนี้ค่ะรบกวนช่วยแกะสูตรนะคะ
จากสูตรไม่มีการใช้ OMC หรือ LipidSoft ในการทำละลายสารกันแดด
อยากทราบว่าสูตรนี้ใช้ Diisopropyl sebacateในการละลาย DHHB BEMT
และ Ethylhexyl Triazone รึเปล่าคะ
ถ้าไม่ใช่คือสารตัวไหนแล้วต้องใส่ประมาณกี่%ถึงทำละลายได้%ประมานนี้คะ
ตัวประสานต้องใช้ตัวไหนแล้วต้องใช้ประมาณกี่%คะเนื้อสูตรนี้เป็นน้ำนมเหลวๆเลยค่ะ
อยากจะเพิ่ม Iron Oxide ประมาน 3-4%เข้าไปค่ะจะมีผลผลต่อค่าspfและความข้นของสูตรมั้ยคะ
อยากให้ช่วย list ส่วนผสมมาเลยว่าใช้สารตัวไหนของทางบริษัทได้บ้างและต้องใช้ประมาณกี่%ได้มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

Cyclopentasiloxane, Zinc Oxide 12.18%, Diisopropyl sebacate, Methyl Methacrylate Crosspolymer, Water (Aqua), Cetyl Ethylhexanoate, Pentaerythrityl tetraethylhexanoate, Triethylhexanoin, Dimethicone, Butylene Glycol, Diethylhexyl Succinate, Titanium Dioxide, Polymethylsilsesquioxane, Glycerin, PEG-9 Polydimethylsiloxyethyl Dimethicone, Silica, PEG-10 Dimethicone, Ethylhexyl Triazone 1.5%, Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate 1.5%, Aluminum Hydroxide, Disteardimonium Hectorite, Stearic Acid, Trimethylsiloxysilicate, Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine 0.5%, Hydrogen Dimethicone, PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether, Sodium Chloride, Sodium Citrate, Sodium Metabisulfite, Dipotassium Glycyrrhizate, Tocopherol, Sodium Acetylated Hyaluronate
fernananan

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์เปอร์เซนส่วนผสมและการละลายสารกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 03, 2021 10:11 pm

สวัสดีคะ

อยากทราบว่าสูตรนี้ใช้ Diisopropyl sebacateในการละลาย DHHB BEMT
และ Ethylhexyl Triazone รึเปล่าคะ

ใช่คะ

ตัวประสานต้องใช้ตัวไหนแล้วต้องใช้ประมาณกี่%คะเนื้อสูตรนี้เป็นน้ำนมเหลวๆเลยค่ะ

สูตรนี้ใช้ Warp Cream Maker XL ทำหน้าที่ประสานคะ

(Lauryl PEG-9 Polydimethylsiloxyethyl Dimethicone, PEG-10 Dimethicone, Disteardimonium Hectorite)

แต่การประสานให้ได้น้ำนมเหลวๆ คือ อาจมีข้อจำกัด เรื่องความคงตัว สูตรลักษณะนี้ มักจะต้องมีการใส่ ลูกเหล็ก ไว้ในขวด เพื่อให้เขย่าก่อนใช้

อยากจะเพิ่ม Iron Oxide ประมาน 3-4%เข้าไปค่ะจะมีผลผลต่อค่าspfและความข้นของสูตรมั้ยคะ

Iron Oxides มีผลต่อค่า SPF คืออาจทำให้ค่าสูงขึ้นได้เล็กน้อยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์เปอร์เซนส่วนผสมและการละลายสารกันแดดค่ะ

โพสต์โดย fernananan » อาทิตย์ เม.ย. 04, 2021 8:38 am

Diisopropyl sebacate กับ Warp Cream Maker XL ควรใช้อย่างละกี่เปอร์เซนคะ ถึงได้เนื้อกับละลายสายการแดดได้ประมาณเปอร์เซนในสูตร

ขอบคุณค่ะ
fernananan

โพสต์โดย fernananan » อาทิตย์ เม.ย. 04, 2021 8:47 am

เคยใช้Warp Cream Maker XLไป5%แล้วเนื้อครีมข้นจนต้องใส่กระปุกค่ะ อยากให้พอใส่ขวดปั้มแล้วสามารถปั้มได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
fernananan

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 12, 2021 1:38 pm

สวัสดีคะ

Diisopropyl sebacate กับ Warp Cream Maker XL ควรใช้อย่างละกี่เปอร์เซนคะ ถึงได้เนื้อกับละลายสายการแดดได้ประมาณเปอร์เซนในสูตร

การละลาย ขึ้นอยู่กับสารกันแดดแต่ละชนิด และอัตราการใช้สารกันแดดเหล่านั้นในสูตรคะ เบื้องต้น แนะนำลองดูรายละเอียดการละลาย ของสารกันแดดแต่ละชนิด ในหน้ารายละเอียดส่วนผสม คะ

Warp Cream Maker XL เมื่อใช้ในสูตร กรณีพบว่าสูตรข้นไป อาจพิจารณาแทนที่น้ำ ด้วย silicone หรือ LipidSoft แทน จะทำให้สูตรเหลวขึ้นได้ เมื่อมีน้ำน้อยลงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง