ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Squalane + L-ascorbic acid 25%

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Squalane + L-ascorbic acid 25%

โพสต์โดย natthaphassorn.ch » อาทิตย์ มี.ค. 21, 2021 1:01 am

ส่วนผสมในครีมทาผิวกายกลางคืนใช้เองค่ะ เน้นผิวขาวใส ผสมใหม่ทุกครั้ง เพื่อความเสถียรของ L-ascorbic acid สูตรมี
- Squalane 75%
- L-ascorbic acid 25% ( Ultra fine)

1.วิตามินซีจะออกฤทธิ์ดูแลผิวโดยอยู่ใน Squalane ได้มั้ยคะ
2.หรือควรทำเบสครีมที่มี DI Water กับ Emulsifier และเพิ่ม L-ascorbic acid 25% เวลาจะใช้ดีกว่ามั๊ยคะ รบกวนช่วยแนะนำสูตรด้วยค่ะ
3.L-ascorbic acid Ultra fine ซึมเข้าผิวได้ดีกว่า ลึกกว่าแบบธรรมดามั๊ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
natthaphassorn.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Squalane + L-ascorbic acid 25%

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 22, 2021 12:28 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้นะคะ

เนื่องจาก L-ascorbic acid จะไม่สามารถละลายใน Squalane ได้ จะกลายเป็นการกระจายตัวอยู่ในน้ำมัน ซึ่งเมื่อตั้งทิ้งไว้ ก็จะตกตะกอน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง