ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยแนะนำตัวประสานน้ำหอมในสูตรสบู่เหลวด้วยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยแนะนำตัวประสานน้ำหอมในสูตรสบู่เหลวด้วยครับ

โพสต์โดย p.aknarin » อังคาร มี.ค. 16, 2021 8:58 pm

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามทางทีมงานเกี่ยวกับสารตัวประสานน้ำหอมลงในสูตรสบู่เหลว/แชมพู รวมถึงสารตัวที่ช่วยให้น้ำหอมติดทนนาน

สูตรสบู่เหลวที่ใช้ คือ
1. SLS 12%
2. SLES 10%
3. NaCl 3%
4. Fragrance 1%
5. Water (ส่วนที่เหลือ)

ปล. ผมเคยใช้ Sugar Fix และ Flora Fix ผสมกับน้ำหอมและเติมลงสูตรในขั้นตอนสุดท้ายแล้ว พบว่า ความหนืดข้นหายไปเกือบหมด และสำหรับน้ำหอมบางกลิ่นทำให้เนื้อสบู่ขุ่น

รบกวนช่วยแนะนำสารตัวอื่น ที่ช่วยในเรื่องการประสานน้ำหอมในสูตร ร่วมกับสารที่ทำให้กลิ่นติดทนนานด้วยครับ
p.aknarin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยแนะนำตัวประสานน้ำหอมในสูตรสบู่เหลวด้วยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 22, 2021 12:26 am

สวัสดีคะ

กรณีสูตรสบู่เหลว ใช้ Musk Fix คะ

แต่ความสามารถในการ ติดกลิ่นบนผิว อาจคาดหวังได้ไม่มาก สาเหตุเนื่องจาก สูตรลักษณะนี้ เป็นสูตรทำความสะอาดผิว ซึ่งหมายถึงถึง สบู่ก็จะพยายามล้างน้ำหอมออกจากผิว ไปพร้อมๆกัน ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง