ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดครับ

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ มี.ค. 15, 2021 4:30 pm

รบกวนตรวจสอบว่าสัดส่วนเหมาะสมหรือไม่ครับ
เป็นคนผิวมัน อยากได้ครีมกันแดดซิลิโคนเนื้อเบาเกลี่ยง่ายแห้งสบายผิว เคลือบผิวกันน้ำ/เหงื่อได้ดี แต่ไม่มัน

จากสูตรนี้จะได้เนื้อครีมที่ข้นหรือเหลวครับ และคาดว่าได้ SPF PA เท่าไหร่ครับ

Titanium Dioxide 15nm Liquid 10.00%
Zinc Oxide 35nm Liquid 25.00%
PMMA Booster 5.00%
Silicone Gel (Ultra Clear) 5.00%
Dimethicone 1Secs 5.00%
Cyclopentasiloxane 5.00%
Warp Cream Maker™ 5.00%

ค่อยๆ เทส่วนของน้ำ ลงไปปั่น
Water 26.50%
L-Carnitine 5.00%
Ectoin 2.00%

เติมส่วนที่เหลือลงไปปั่นในเนื้อครีม
QuikBlur™ 5.00%
Beige Iron Oxides EasyMix™ 0.25% (+/- ให้สีพอดีผิว)
Yellow Iron Oxides EasyMix™ 0.25% (+/- ให้สีพอดีผิว)
Mild Preserved Eco™ 1.00%
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 21, 2021 11:39 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

ค่า SPF รบกวน ส่งตรวจ ทางแลปบริษัท บริการตรวจให้ฟรี คะ

สูตรกันแดด หลีกเลี่ยงการใช้ส่วนผสมที่ไม่เกี่ยวกับกันแดดมากเกินไป จะทำให้เนื้อสูตรเหนอะหนะ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดดครับ

โพสต์โดย krittin123 » พุธ เม.ย. 21, 2021 12:46 pm

สวัสดีครับ

ขอปรึกษาเพิ่มเติมครับ ทดลองทำตามสูตรนี้แล้ว เนื้อครีมค่อนข้างข้นมากต้องบรรจุกระปุก หนืดเล็กน้อยตอนเกลี่ย แห้งไว และเมื่อทาปริมาณมากมีความหนาวอกเห็นเป็นคราบ แต่ชอบเนื้อสัมผัสที่แห้งสบายผิวและคุมมันดีครับ จึงอยากปรับให้สูตรเรียบง่ายขึ้นและเป็นกึ่งเคมีกึ่งมิเนอรอลแทน ให้เนื้อบางและเหลวแบบโลชั่น ทาหนาๆ หรือทาทับได้แต่ไม่เป็นคราบหรือเป็นได้เพียงเล็กน้อย แต่ยังป้องกัน UV ได้ดีในระดับที่ส่วนใหญ่อยู่ในร่มทั้งวัน ปรับเป็นสูตรด้านล่างนี้จะช่วยให้เป็นไปตามที่ต้องการมั้ยครับ

Zinc Oxide 200nm EasyDisperse™ 5%
Cyclopentasiloxane 40%
Warp Cream Maker™ 5%

Water 25%
Bisoctrizole 10%
L-Carnitine 4%
Ectoin 2%

QuikBlur™ 2%
PMMA Booster 5%
Beige Iron Oxides EasyMix™ 0.5% (+/- ให้สีพอดีผิวโทนเหลือง)
Yellow Iron Oxides EasyMix™ 0.5% (+/- ให้สีพอดีผิวโทนเหลือง)
Mild Preserved Eco™ 1%

ขอบคุณมากครับ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 25, 2021 1:15 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้เป็นระบบ Water-in-Oil จากการเลือกใช้ Warp Cream Maker ทำหน้าที่ประสาน จึงไม่สามารถใช้ Bisoctrizole ในสูตรได้ เนื่องจาก Bisoctrizole จะต้องใช้ในสูตรที่เป็น oil-in-water หรือ water-based เท่านั้นคะ

ส่วนอื่นไม่มีปัญหา แต่อาจจะต้องเพิ่มสัดส่วนการใช้ Warp Cream Maker ขึ้นบ้าง เพราะถ้าน้อยไป ประสิทธิภาพการประสานเกรงว่าจะไม่เพียงพอคะ

กรณีต้องการให้เหลวหน่อย สามารถลดสัดส่วนของน้ำลง และเพิ่มสัดส่วนของ Cyclopentasiloxane ได้คะ (แต่ไม่ควรปรับ Warp Cream Maker ลงต่ำเกินไป เพราะเสี่ยงต่อการแยกชั้น)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง