ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรค่ะ

โพสต์โดย fernananan » ศุกร์ มี.ค. 05, 2021 10:16 am

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ
ต้องการ physical sunscreen spf 50+ pa++++สำหรับกิจกรรมกลางแจ้งที่ต้องออกแดดแรงเป็นเวลานานค่ะแต่พยายามทำให้สูตรเนื้อเบาที่สุดเพื่อทาซ้ำระหว่างวันได้ถ้าสูตรไม่เหมาะสมรบกวนช่วยปรับให้หน่อยนะคะ
Zinc Oxide 35nm 20%
Titanium Dioxide 15nm Liquid 10%
LipidSoft Lite 10%
Warp Cream Maker XL 5%
PMMA Booster 5%
SelectSorb 3%
Hydroxyapatite 5%
WaterGuard Lite 3%
Dimethicone Light/50 1%
SiliSolve Plus 1%
Ectoin 2%
PolyProtect 1%
Ethyl Ferulate 1%
Licochalcone A 1% 1%
Carnosine 1%
Magnesium Sulfate hight purity 1%
Mild Preserved Eco 1%
Gamma Oryzanol 0.5%
beige Iron Oxide 0.4%
น้ำส่วนที่เหลือ
คำถาม
1.SPF pa ที่ได้ทาง R&d พอจะประมาณคร่าวๆให้ทราบได้รึเปล่าคะว่าจะถึง spf 50+ pa++++รึเปล่า

2.กันแดดphysicalจะแค่เคลือบผิวไม่ซึมแล้วสารantioxdantที่ใส่สามารถคาดหวังผลได้รึเปล่าคะถ้าใส่ได้จำเป็นต้องใส่สารรักษาคุณภาพกันอนุมูลอิสระและแสงuvเพื่อปกป้องส่วนผสมรึเปล่าคะ

3.สูตรเหมาะสมแก่การใช้งานรึเปล่าคะ อยากผสมไว้ใช้สำหรับเวลาคุมงานก่อสร้างกลางแจ้งค่ะ จะเจอทั้งฝุ่นทั้งแดดแรงแต่ก็อยากจะพยายามให้สูตรบางเบาที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
fernananan

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 13, 2021 6:32 pm

สวัสดีคะ

สูตรควรจะให้ค่า SPF/PA ได้ถึง 50 คะ แต่กรณีที่ต้องการให้เนื้อสูตรบางเบา ควรจะต้องเลือกใช้ส่วนผสมให้น้อยที่สุด ส่วนผสมที่ไม่ได้จำเป็นต่อประสิทธิภาพกันแดด ไม่ควรจะอยู่ในสูตร ตัวอย่างเช่น Ectoin, Licochalcone A หรืออื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับสารกันแดด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fernananan » เสาร์ มี.ค. 13, 2021 8:09 pm

ขอบคุณค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

1.การใช้ Titanium Dioxide 15nm Liquid กับ
 Titanium Dioxide ชนิดโปร่งแสง  ให้สัมผัสและประสิทธิภาพการกันแดดที่แตกต่างกันรึเปล่าคะถ้าใช้%ที่เท่ากัน

2.ใช้ Zinc Oxide Nano EasyDisperse™ สามารถใช้ในระบบWater in Oil ได้รึเปล่าคะหรือต้องใช้ในระบบ oil in water เท่านั้น

3.สารตัวไหนที่มีผลต่อประสิทธิภาพของspfบ้างคะ

4.Diisopropyl sebacate กับ LipidSoft Lite ให้สัมผัสต่างกันยังไงคะถ้าใช้%เท่ากันตัวไหนจะให้spfได้มากกว่ากันคะ

5.ถ้าใส่ melanin แล้วเวลาทาจะทำให้ติดทิ้นสีดำรึเปล่าคะหรือแค่ทำให้้สูตรเป็นสีดำ

ขอบคุณค่ะ
fernananan

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 14, 2021 6:04 pm

สวัสดีคะ

1.การใช้ Titanium Dioxide 15nm Liquid กับ
Titanium Dioxide ชนิดโปร่งแสง ให้สัมผัสและประสิทธิภาพการกันแดดที่แตกต่างกันรึเปล่าคะถ้าใช้%ที่เท่ากัน

ชนิด Liquid มีการผ่านกระบวนการ Disperse อย่างสมบูรณ์มาแล้ว เวลาใช้งาน จึงง่ายกว่า
แต่ชนิดโปร่งแสง เป็นผง โดยหากใช้งานอย่างถูกต้อง จะให้ค่า SPF สูงกว่า ในอัตรา % ที่เท่ากัน (เพราะมีความเข้มข้นของ Titanium Dioxide สูงกว่า)

2.ใช้ Zinc Oxide Nano EasyDisperse™ สามารถใช้ในระบบWater in Oil ได้รึเปล่าคะหรือต้องใช้ในระบบ oil in water เท่านั้น

ใช้ได้ทั้ง 2 ระบบ คะ

3.สารตัวไหนที่มีผลต่อประสิทธิภาพของspfบ้างคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา PMMA Booster มีผลต่อค่า SPF คะ

4.Diisopropyl sebacate กับ LipidSoft Lite ให้สัมผัสต่างกันยังไงคะถ้าใช้%เท่ากันตัวไหนจะให้spfได้มากกว่ากันคะ

ผิวสัมผัส LipidSoft Lite น่าจะเบาบางกว่า Diisopropyl sebacate เพียงเล็กน้อย แต่ Diisopropyl sebacate มีความสามารถในการละลายสารกันแดดได้ดี กรณีที่สูตรมีการใช้สารกันแดดกลุ่ม organic ด้วย (กรณีที่สูงมีการใช้เฉพาะสารกันแดดกลุ่ม physical ก็ไม่ได้มีผลใดๆคะ)

5.ถ้าใส่ melanin แล้วเวลาทาจะทำให้ติดทิ้นสีดำรึเปล่าคะหรือแค่ทำให้้สูตรเป็นสีดำ

ขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้ด้วยคะ สีจะเข้มขึ้นบนผิวด้วยคะ หากใช้เยอะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fernananan » อาทิตย์ มี.ค. 14, 2021 11:10 pm

Zinc Oxide 35nmให้ active zinc ที่45-48% แล้ว Zinc Oxide nano easydisperse ให้ active zinc ที่กี่%คะ
ขอบคุณค่ะ
fernananan

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ มี.ค. 15, 2021 4:46 pm

100% ครับ เพราะใช้ได้ไม่เกิน 25%
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: stafffernananan
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง