ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ลิปเวลเวท

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ลิปเวลเวท

โพสต์โดย glimirofficial » จันทร์ มี.ค. 01, 2021 3:53 pm

ต้องการลิปเวลเวท เหลว แต่เป็นสูตรไม่มีน้ำค่ะ เน้นซิลิโคนกับน้ำมัน แต่ตอนนี้พอใส่แค่สองตัวนั้นเนื้อเหลวมันมากเลยค่ะ เลยลองใส่ polyisobutene ไป พบว่าขึ้นเนื้อมากขึ้น ดีขึ้น แล้วยังไม่รู้สึกเหมือนมีน้ำในสูตรด้วยค่ะ (ไม่งั้นเวลาทาปากจะรู้สึกเหมือนทาติ้นแล้วรู้สึกปากแห้งมากพอน้ำแห้งระเหย เลยต้องการสูตรไม่มีน้ำ) แต่ตอนนี้ยังรู้สึกว่าเนื้อเป็นมันๆลื่นๆไปค่ะ

คำถาม
1. มีสารตัวอื่นแนะนำมั้ยคะ นอกจาก polyisobutene ที่ใส่แล้วค่ะรู้สึกลื่นมันน้อยลง
2. ถ้าใส่ Rice Bran Wax เข้าไปคิดว่าเนื้อจะเป็นยังไงคะ
3. ทำอย่างไรให้สูตรไม่แยกชั้น
4. ทำอย่างไรให้สีติดคงทนขึ้น (พอมันเป็นเนื้อมัน มือไปโดนก็หลุดแล้วค่ะ)
glimirofficial

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ลิปเวลเวท

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 06, 2021 2:12 pm

สวัสดีคะ

ส่วนประกอบประมาณนี้คะ

Warp Cream Maker 15%
Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 15%
Silicone Gel Ultra Clear 15%
Isododecane 15%
LipidSoft Moist 5%
ผงแป้งต่างๆ เช่น Silk Talc Powder + Mica + สีต่างๆ ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย glimirofficial » เสาร์ พ.ค. 08, 2021 9:21 am

มีปัญหาค่ะ คือพอไม่มี polyisobutene ตามที่เราขอไป ตอนนี้เนื้อเบามากเลยค่ะ ไม่มีความเป็นเนื้อครีมเหมือนลิปแมททั่วไปเลย เราอยากให้สัมผัสมันมีเนื้อหน่อยค่ะ แบบเป็นครีมเจลข้นหน่อย พอมีแต่ซิลิโคนกับน้ำมันในส่วนผสมมันเหมือนทาน้ำมันลงบนปากเลยค่ะ เป็นเบาๆลื่นๆไปหมด ไม่มีสัมผัสของความเป็นเนื้อครีมของลิปลิขวิดแมท อะไรแบบนี้เลยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 10, 2021 9:54 pm

สวัสดีคะ

บริษัทมีจำหน่าย Polyisobutene นะคะ
staff

โพสต์โดย glimirofficial » อังคาร พ.ค. 18, 2021 1:13 pm

ป่าวค่ะ หมายถึงในสูตรที่คุณให้มาค่ะ ไม่มี Polyisobutene เนื้อเลยเป็นอย่างที่แจ้งไปค่ะ รบกวนตอบกลับคำแนะนำด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 21, 2021 8:24 am

สวัสดีคะ

รบกวนขอหมายเลขคำสั่งซื้อ สำหรับที่มีการสั่งซื้อ วัตถุดิบ เพื่อทำสูตรนี้ และตามที่ท่านสมาชิก แจ้งว่า เนื้อเบามาก ด้วยคะ

Warp Cream Maker 15%
Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 15%
Silicone Gel Ultra Clear 15%
Isododecane 15%
LipidSoft Moist 5%
ผงแป้งต่างๆ เช่น Silk Talc Powder + Mica + สีต่างๆ ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง