ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการใช้ phospholipid ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการใช้ phospholipid ครับ

โพสต์โดย thansook.jp » จันทร์ ก.พ. 22, 2021 10:05 pm

ผมขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการละลาย Phospholipid ถ้าผมจะใช้ตัวนี้เป็นตัวนำพาสารในสูตร ในขั้นตอนการละลาย ผมสามารถละลาย Phospholipid กับน้ำ ปั่นที่ 1000 rpm เป็นเวลา 15 นาที เมื่อละลายแล้ว ผมค่อยเติม active ingradient ต่างๆที่ละลายในน้ำแล้วค่อยๆปั่นจนสารทั้งหมดละลายเข้ากัน สุดท้ายจึงเติมส่วนผสมที่ละลายในไขมันมัน จากนั้นปั่นให้เข้ากัน แบบนี้ผมสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำแบบนี้มันจะเกิดเป็นโครงสร้าง liposome และมีประสิทธิภาพในการห่อหุ้มสาร นำพาสารเข้าสู่ชั้นเซลล์ผิวได้ไหมครับ
thansook.jp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการใช้ phospholipid ครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 27, 2021 9:06 pm

สวัสดีคะ

Phospholipid ต้องเติม หลังจากในสูตรมีทั้งส่วนของน้ำและส่วนของน้ำมัน (หรือเติมลงไปพร้อมๆกัน) คะ ไม่สามารถนำมาปั่นในส่วนของน้ำก่อนได้คะ เพราะจะไม่ยอมเข้ากับน้ำ

ไม่สามารถห่อหุ้มเป็น liposome ได้ เพราะการทำ liposome ไม่สามารถทำได้ด้วยการปั่นธรรมดาคะ จะต้องทำด้วยวิธีทำ liposome โดยตรง เช่น extrusion, evaporation, sonication
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง