ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Toner BHA สูตรนี้เพียงพอกับคุณสมบัติเหล่านี้ไหมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Toner BHA สูตรนี้เพียงพอกับคุณสมบัติเหล่านี้ไหมครับ

โพสต์โดย popwdream » เสาร์ ก.พ. 20, 2021 2:35 pm

Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release, Wash-Off) 3%
Witch Hazel 50%
Water 93.4
Mild Preserved Eco = 1%

คุณสมบัติที่ต้องการ

1.โทนเนอร์เช็ดทำความสะอาดผิวหน้าและปรับสภาพผิวหน้าพร้อมรับ การบำรุงในขั้นตอนถัดไป กระชับรูขุมขน ไม่ได้ต้องการบำรุงมากมายๆ แค่นี้เพียงพอไหมครับ

2.ใช้เทลงบนสำลีเช็ดหน้าหลังล้างหน้า ต้องทิ้งไว้ 15 นาทีแล้วค่อยล้าง จำเป็นต้องล้างไหมครับ

3.หากเพิ่ม Glycerin 10% จะทำให้สูตรใช้เกลี่ยให้สัมพัสที่ดีขึ้นไหมครับ

4.ขั้นตอนผสมเติมทั้งหมดลงในน้ำปั้นเบาๆให้เข้ากันถูกต้องไหมครับ
popwdream

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Toner BHA สูตรนี้เพียงพอกับคุณสมบัติเหล่านี้ไหมครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 22, 2021 12:34 am

สวัสดีคะ

1.โทนเนอร์เช็ดทำความสะอาดผิวหน้าและปรับสภาพผิวหน้าพร้อมรับ การบำรุงในขั้นตอนถัดไป กระชับรูขุมขน ไม่ได้ต้องการบำรุงมากมายๆ แค่นี้เพียงพอไหมครับ

สูตรเป็นการเน้นการละลายสิวอุดตันเป็นหลักนะคะ ไม่ได้มีการบำรุงผิวอื่นๆคะ

2.ใช้เทลงบนสำลีเช็ดหน้าหลังล้างหน้า ต้องทิ้งไว้ 15 นาทีแล้วค่อยล้าง จำเป็นต้องล้างไหมครับ

กรณีเลือกใช้ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release, Wash-Off) จะต้องล้างออกคะ ไม่ควรทิ้งไว้บนผิว เพราะจะระคายเคืองผิวได้คะ

3.หากเพิ่ม Glycerin 10% จะทำให้สูตรใช้เกลี่ยให้สัมพัสที่ดีขึ้นไหมครับ

ไม่ได้เกลี่ยง่ายขึ้น แต่ผิวสัมผัสอาจจะเหนอะขึ้นเล็กน้อยแต่จะให้ความชุ่มชื้นได้มากขึ้นคะ

4.ขั้นตอนผสมเติมทั้งหมดลงในน้ำปั้นเบาๆให้เข้ากันถูกต้องไหมครับ

ถูกต้องคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Toner BHA สูตรนี้เพียงพอกับคุณสมบัติเหล่านี้ไหมครับ

โพสต์โดย popwdream » จันทร์ ก.พ. 22, 2021 8:42 am

แนะนำตัวที่ใช้แทน Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release, Wash-Off)
โดยไม่ต้องล้างออกให้ทีครับ
popwdream

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ก.พ. 22, 2021 2:14 pm

Liquid Salicylic Acid (40% Active Salicylic)
Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble)
Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release)

สามตัวนี้ ไม่ต้องล้างออกครับ
ถ้าจะทำ Toner แนะนำ 2 ตัวบนครับ
ตัวที่ 3 เหมาะกับเนื้อหนืดๆหน่อย ถ้าเหลวเป็นน้ำแบบ Toner จะตกตะกอนนอนก้นขวด
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: amykellamstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย popwdream » ศุกร์ ก.พ. 26, 2021 8:43 pm

ขอบคุณมากครับ
popwdream

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 14, 2021 5:42 pm

สวัสดีคะ

เพิ่มเติมให้อีก 1 ชนิดของ BHA ที่สามารถใช้ได้ในสูตรนี้คะ

Acacia Salicylic Acid (Timed Release Water-Soluble Powder)

ขอบคุณท่านสมาชิก llerickll คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง