ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง L-Ascorbic Acid , ActiveRelease Retinal ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง L-Ascorbic Acid , ActiveRelease Retinal ค่ะ

โพสต์โดย i.my.boo » อังคาร ก.พ. 16, 2021 12:10 am

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า

1. L-ascorbic acid เกรด Fine และ Ultra เมื่อนำไปทำเซรั่มใน % ที่เท่ากัน ประสิทธิภาพเทียบเท่ากันไหมคะ ??

2. L-ascorbic acid หากใส่ ActiveUV 1% และ ActiveOX 1% เพียงพอต่อการรักษาประสิทธิภาพวิตามินซีไหมคะ ?? หรือควรเลือกใส่ Ferulic Acid และวิตามินอี เพิ่มด้วยคะ

3. L-ascorbic acid หากผสมใน Glycol ควรเลือก Glycol ชนิดไหน และเปอร์เซนต์เท่าไหร่บ้างคะ ??

4. L-ascorbic acid 15% + ActiveRelease Retinal 0.5% + Niacinamide 5% + Tranexamic Acid 1% + สารลดการละคายเคือง + สารสร้างเนื้อ สูตรประมาณนี้จะรุนแรงไปไหมคะ สำหรับการหวังผล whitening และ spots correct ??

5. L-ascorbic acid สามารถใส่เป็น Active 20% ในสูตรเซรั่ม ได้ไหมคะ ??

6. ActiveRelease Retinal เข้มข้น 0.5% สามารถใช้เป็น Active สำหรับเป็น Every Day Serum ได้ไหมคะ หรือ แนะนำกี่% ดีคะ ??

ขอบคุณมากค่ะ
i.my.boo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง L-Ascorbic Acid , ActiveRelease Retinal ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 20, 2021 10:50 pm

สวัสดีคะ

1. ถ้าละลายสมบูรณ์ในสูตร ตามทฤษฎี ควรจะมีประสิทธิภาพเท่ากันคะ ที่จะแตกต่างกัน คือ กรณีผสมในสูตรที่เป็นลักษณะการกระจายตัว (สูตรไม่มีน้ำ หรือตัวทำละลายใดๆที่ช่วยละลาย Vitamin C ได้) โดย

2. ตอบยากคะ คำว่าเพียงพอ เพราะไม่มีส่วนผสมใดที่ช่วยรักษาประสิทธิภาพ ascorbic acid ได้ 100% การใช้หลากหลายตัวช่วย ก็อาจจะเพิ่มอายุ (shelf-life) ของ ascorbic acid ได้ แต่คงต้องทำการทดสอบดู เปรียบเทียบกับความคาดหวังของท่านสมาชิก ว่า ระดับใคร คือเพียงพอ

3. ไม่ทราบคะ ขออภัย เท่าที่ทราบ ascorbic acid ละลายใน glycol ได้ แต่ต่ำมาก

4. ascorbic acid กับ Niacinamide มีปัญหาไม่สามารถอยู่ในสูตรเดียวกันได้ แต่ส่วนอื่นไม่มีปัญหานะคะ ความรุนแรง คงต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้เป็นหลัก ถ้าทน ascorbic acid 15% ได้ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะอีก2 รายการ ไม่ได้ใช้ในอัตราสูง

5. ได้ แต่ปัญหาคือความไม่คงตัว ดังที่ท่านสมาชิกทราบ

6. สามารถทำได้คะ แนะนำที่ 1-3% คะ 0.5% อาจจะอ่อนมากเกินไป
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง