ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เจลล้างหน้าสูตรนี้เหมาะสำหรับคนเป็น Sebderm ไหมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เจลล้างหน้าสูตรนี้เหมาะสำหรับคนเป็น Sebderm ไหมครับ

โพสต์โดย popwdream » พุธ ก.พ. 10, 2021 2:59 am

สูตร

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) 10%
Water 77.5%
Glycerin 99.5% 5%
1,3-Propanediol (Natural) 5%
Citromask 0.5%
SugarThick 1%
Mild Preserved Eco 1%

1.เจลล้างหน้าสูตรนี้เหมาะสะหรับคนเป็น Sebderm ไหมครับ เนื่องจากผมเป็นโรค Sebderm หน้าจะเบาะบางมากเป็นพิเศษ โดนอะไรก็แพ้

2.ถ้าเพิ่ม Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) เป็น 20% จะเหมาะสำหรับคนผิวธรรมดาไหมครับ

3.ขั้นตอนการผสมต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะถูกต้องที่สุด
popwdream

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เจลล้างหน้าสูตรนี้เหมาะสำหรับคนเป็น Sebderm ไหมครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 14, 2021 3:01 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ สารชะล้างที่เลือกใช้ มีความอ่อนโยนสูงแล้วคะ แต่ไม่สามารถตอบได้ว่า จะมีปัญหากับผู้ใช้ที่เป็น sebderm หรือไม่ คะ คงต้องลองทดสอบดูคะ

ในสูตรล้างหน้าทั่วไป การใช้ที่ 10-15% เพียงพอแล้วคะ ไม่น่าจะจำเป็นต้องเพิ่มถึง 20% ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับอัตราปริมาณการใช้ (ของผลิตภัณฑ์สำเร็จ) ต่อครั้ง ของการล้างด้วยคะ ตัวอย่างเช่น หากเราทำสูตรที่มีสารชะล้าง 20% บรรจุในขวดปั๊ม อาจจะปั๊มครั้งเดียว ต่อการล้าง 1ครั้ง แต่หากทำสูตรที่มีสารชะล้าง 10% อาจจะปั๊ม2ครั้ง ตรงนี้เป็นการปรับอัตราการใช้ของผู้ใช้เอง

3.ขั้นตอนการผสมต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะถูกต้องที่สุด

ให้ผสมส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน เข้ากับ สารชะล้างก่อนคะ กรณีตามสูตรนี้คือ Citromask เมื่อเข้ากันดีแล้วจึงนำไปเติมในน้ำ ส่วนผสมอื่นๆที่ละลายในน้ำ ให้เติมลงในน้ำได้เลยคะ SugarThick ซึ่งทำหน้าที่ให้ความข้นหนืด ให้เติมลงในสูตรในขั้นตอนสุดท้ายคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เจลล้างหน้าสูตรนี้เหมาะสำหรับคนเป็น Sebderm ไหมครับ

โพสต์โดย popwdream » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2021 12:01 pm

การที่เราใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) น้อยลงมีผลต่อการที่หน้าจะแห้งน้อยลงไหมครับ
popwdream

โพสต์โดย popwdream » พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2021 12:20 pm

หลังจากเติม SugarThick ให้นำไปปั่น หรือ คนเบาๆก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าปั่นต้องปั่นแรงไหมครับจะเกิดฟองไหม
popwdream

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 14, 2021 5:43 pm

สวัสดีคะ

SugarThick เติมแล้วให้อุ่นประมาณ 60-70องศา กวนเบาๆ ก็สามารถละลายเข้ากับสูตรและให้ความข้นหนืดได้คะ ความหนืดที่เต็มที่ อาจจะต้องรอให้สูตรเย็นลงก่อนนะคะ หากสูตรยังอุ่นอยู่ อาจจะยังไม่เห็นความหนืดสุดท้ายของสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง