ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากพัฒนาสูตรให้ซึมไวไม่เหนอะหนะค่ะ ทำสูตรmoisturizing cream

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากพัฒนาสูตรให้ซึมไวไม่เหนอะหนะค่ะ ทำสูตรmoisturizing cream

โพสต์โดย chananonsanwichai » อังคาร ก.พ. 09, 2021 9:05 pm

ทำสูตร moisturizing cream ค่ะ โดยมีสูตรดังนี้
Water 75.5
Glycerin 3.0
Xanthan Gum 0.2
Carbomer 940 0.3
Cetearyl Alcohol 3.0
Caprylic/ capric triglyceride 2.0
Cetyl Alcohol 2.5
Ceteareth-20 2.0
Petrolatum 0.5
Dimethicone 3.0
Stearic Acid 2.0
Triethanolamine ปรับจนได้ pH 5
Coffee pulp extract 5.0
Microcare PHC 1.0
ผลลัพธ์ที่ได้คือตัวครีมเนื้อสัมผัสไม่แน่น เกลี่ยง่ายแต่มีความมัน ซึมช้า เหนอะหนะ อยากทราบว่าสูตรนี้ต้องลดหรือเพิ่มปริมาณของสารตัวไหนบ้างคะ เพื่อให้เนื้อมีความแน่น ซึมไว เกลี่ยง่าย ไม่มัน รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
chananonsanwichai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากพัฒนาสูตรให้ซึมไวไม่เหนอะหนะค่ะ ทำสูตรmoisturizing c

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 13, 2021 8:21 pm

สวัสดีคะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง เป็น moisturizing cream ในลักษณะที่ทำหน้าที่เคลือบผิว เพื่อลดการระเหยของน้ำออกจากผิว ซึ่งถูกต้องแล้วที่จะได้เนื้อครีมหนักและเหนอะหนะ คะ

กรณีต้องการ moisturizing cream ในลักษณะที่ ให้ความชุ่มชื้นผิว แต่ไม่เหนอะหนะหรือหนักผิว ต้องปรับแก้เป็น ตัดส่วนผสมที่ทำหน้าที่เคลือบผิว ออกทั้งหมด จากนั้นเลือกใช้ moisturizing agent ที่ออกฤทธิ์ให้ผิวชุ่มชื้นขึ้นได้จริง (ไม่ใช่แค่เคลือบผิวไว้) แนะนำลองดูส่วนผสมต่างๆในหมวด moisturizing agent โดยให้ตัดส่วนผสมเหล่านี้ออกทั้งหมดคะ

Cetearyl Alcohol 3.0
Caprylic/ capric triglyceride 2.0
Cetyl Alcohol 2.5
Ceteareth-20 2.0
Petrolatum 0.5
Dimethicone 3.0
Stearic Acid 2.0
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง