ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรค่ะ Massage oil ในรูปแบบเจลและบำรุงผิวได้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรค่ะ Massage oil ในรูปแบบเจลและบำรุงผิวได้

โพสต์โดย parichartwassati » จันทร์ ก.พ. 08, 2021 1:26 pm

อยากทำ Massage oil ในรูปแบบเจลและบำรุงผิวได้ค่ะ
จึงจะขอรบกวนสอบถามว่า RM ที่เตรียมไว้เหมาะสมต่อการทำหรือไม่ค่ะ หากตัวไหนควรเปลี่ยนหรือเพิ่ม รบกวนทีมงานด้วยนะคะ

ส่วนที่ 1 -น้ำมันธรรมชาติ (ประมาณ 80-85% ในสูตร)
ส่วนที่ 2 -Active Ingredients 》 White Cumin, Vitamin C, E
ส่วนที่ 3 -Solvent ใช้น้ำกลั่น ประมาณ 10% ในสูตร
ส่วนที่ 4 -เพิ่ม moisturizer โดยใช้ กลีเซอรีนเล็กน้อย
ส่วนที่ 5 -สารก่อเจลในน้ำมัน โดยใช้ Sugar Gel
ส่วนที่ 6 -Fragrance และ Flora Fix ตรึงกลิ่นให้ติดผิว
ส่วนที่ 7 -Preservative 》 Mild Preserved Eco

จากการดูข้อมูล RM ก้อนตัดสินใจซื้อ Sugar Gel สามารถสร้างเนื้อเจลใสและช่วยประสานน้ำเข้ากับสูตรได้ใช่ไหมคะ หรือว่าควรใช้ตัวประสานใดๆ เพิ่ม จำเป็นต้องมี Protec OX หรือ EDTA ในสูตรไหมคะ
parichartwassati

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรค่ะ Massage oil ในรูปแบบเจลและบำรุงผิวได้

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 13, 2021 8:49 am

สวัสดีคะ

สูตรจะทำค่อนข้างยาก แนะนำให้ทดลองทำตามตัวอย่างสูตรในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Sugar Gel ดูก่อน

ถ้าได้เนื้อสูตรตามที่ต้องการ ค่อยนำสูตรดังกล่าว มาปรับแต่ง โดยในส่วนน้ำ(และ Glycerin) สามารถเติมส่วนผสมละลายน้ำ เข้าไปได้ และส่วนน้ำมัน สามารถเติมส่วนผสมน้ำมัน เพิ่มเติมเข้าไป ได้คะ

Sugar Gel สามารถช่วยประสานได้คะ ไม่จำเป็นต้องมีการเติมสารประสานอื่นเพิ่ม

Protec OX หรือ EDTA สามารถเติมได้ แต่อาจจะไม่จำเป็นนัก สำหรับ WhiteCumin, Vitamin C, Vitamin E คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรค่ะ Massage oil ในรูปแบบเจลและบำรุงผิวได้

โพสต์โดย parichartwassati » จันทร์ ก.พ. 15, 2021 9:57 am

ขอบคุณมากนะคะ
parichartwassati

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง